13 ตอบกลับ

เล็กใหญ่ไม่สำคัญจ้าแม่ ของบ้านนี้ตลอดการตั้งครรภ์น้ำหนักขึ้นแค่8โลเองค่ะ ตัวเล็กคลอดออกมา2850 กรัม (แม่อย่าคิดมากนะคะ รอดูผลซาวด์ดีกว่าค่ะ)

ขอบคุณนะคะ ตอนนี้มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย รอซาวน์รอบหน้า น่าจะขึ้นมาบ้าง หวังว่าแบบนั้นค่ะ

เหมือนกันจร๊หมอไม่ซาวด์ให้เราถามหมอเรื่องน้ำหนักลูกหมอก็บอกว่าดูจากขนาดมดลูกกับดูน้ำหนักแม่แค่นั้นไม่แนะนำให้ซาวด์เกิน2ครั้ง

ค่ะบ้านนี้จะคลอดอยู่ซาวด์แค่หนเดียวตอน22วีคตอนนี้38+5วีคแล้วค่ะต้องไปซาวคลีนิคเองเลยค่ะเพราะกังวนกลัวลูกน้ำหนักไม่ตามเกณฑ์

ของเราเล็กกว่านี่อีกค่ะแต่ซาวน์ลูกน้ำหนักตามเกณฑ์อย่าคิดมากน่ะค่ะโฟกัสน้ำหนักลูกเล็กใหญ่ไม่สำคัญจร้าา😅😅

ค่ะ สับสนที่คุณหมอบอกนี่แหล่ะค่ะ คราวหน้าไปซาวน์แล้ว น่าจะไม่กังวลอะไร

VIP Member

แปลกนะคะปกติหมอไม่ใช้เกณจากขนาดท้องวัดน.นลูกนะคะ เราท้องเล็ก30วีคเท่าแม่หมอบอกน้องตัวใหญ่ตามน.นในใบซาวค่ะ

ต้องรอซาวน์รอบหน้าอีกทีค่ะ รอบนี้หมอไม่ได้ฅาวน์ให้ค่ะ

ของเรา35 w ไปหาหมอมา หมอบอกท้องเล็กมากเรยค่ะ แต่นำหนักขึ้นมา12โลแร้ว😁😁😁

อยากขึ้นเยอะๆ บ้างจังค่ะ กินทุกอย่าง บำรุงเยอะอยู่นะคะ ขึ้นมา 5-6 โลเอง ทั้งที่ท้องคนแรกขึ้นมาจนคลอดตั้ง 20 โล ท้องสองขึ้นน้อยมากค่ะ แต่อึดอัดมาตอนนี้ ตัวเล็กดิ้นแรง ดิ้นบ่อยมากเลยค่ะ

เราก็ท้องเล็กค่ะขึ้นมา10โล30w+3แต่น้องก็แข็งแรงนะค่ะ

ดีจังค่ะ น้ำหนักขึ้นมากำลังดี แต่แม่บ้านนี้ขึ้นมายังไม่ถึง 10 โลเลยอ่ะค่ะ

อายุครรภ์พอๆกันเลย ท้องใหญ่กว่าแม่บ้านนี้อีกค่ะ

น้ำหนักดีมากเลยค่ะ

แล้วคุณหมอไม่ได้บอกน้ำหนักน้องเหรอคะ ??

รอบนี้ไปยังไม่ได้ซาวน์ค่ะ อีก 2 อาทิตย์ซาวน์ค่ะ หมอวัดขนาดมดลูกเฉยๆค่ะรอบนี้

30w2d ขึ้นมา15โลค่ะ หมอบอกลูกโตใหญ่5555

ดีจังค่ะ ขึ้นพอให้เราได้ไม่กังวล แม่บ้านนี้ขึ้น 5-6 โล กินจนจุกทุกวัน ก็ขึ้นน้อยเหมือนเดิมค่ะ แต่ตัวเล็กดิ้นดีมากค่ะ บางทีดิ้นจนแม่เจ็บซี่โครงเลย

หมอไม่ได้ใช้วิธีซาวด์หรอคะ?

รอดูตอนซาวด์ค่ะแม่ ถ้าซาวด์แล้วปกติก็ไม่ต้องกังวลอะไรเลยค่ะ