50 ตอบกลับ

เราเป็นหมอผ่าตัดเด็กค่ะ น้องเป็นท่อน้ำดีอุดตันหรือเปล่าคะ? ขั้นตอนแรกจะเข้าไปผ่าตัดฉีดสีดูก่อนค่ะว่าท่อน้ำดีปกติหรือเปล่า ถ้าปกติไม่ต้องผ่าตัดใหญ่ต่อค่ะ แต่ถ้าท่อน้ำดีตัน จะต้องผ่าตัดใหญ่ต่อค่ะ ผลการรักษาแบ่งได้สามแบบ คือ 1.หายดีสามารถโตเป็นเด็กปกติได้ ประมาณ30% 2.ช่วงแรกหลังผ่าตัดจะดี ต่อมากลับไปตัวเหลือง ประมาณ30% 3.การผ่าตัดไม่ได้ผล ค่าเหลืองไม่ลงเลย 30% ซึ่งข้อ 2 และ3 ต้องรักษาด้วยการเปลี่ยนตับต่อไปค่ะ ผลการรักษาขึ้นอยู่กับตับของน้องเองค่ะว่าเป็นตับแข็งระยะใด การผ่าตัดเร็วกว่าอายุ 2 เดือนมักให้ผลการรักษาดีค่ะ ขอให้น้องปลอดภัยแข็งแรงนะคะ มีอะไรอยากถามเพิ่มเติม ถามได้ตลอดเลยค่ะ ยินดีตอบ

แล้วน้องจะได้เปลี่ยนตับอนาคตไหมค่ะพอตัดทิ้งแล้ว

สู้ๆนะคะคุณแม่ ถ้าคุณแม่อยู่กรุงเทพเราขอแนะนำโรงพยาบาลเด็กตรงอนุสาวรีย์ค่ะ หมอเก่งมากเฉพาะทางมาก เราเองเกิดมาก็ลำไส้อักเสบเป็นหอบก็รพ.นี้รักษาจนหายดีน้องเราเป็นมะเร็งเม็ดเลือดขาวตอน2ขวบ ปัจจุบันรักษาหายก็เพราะที่นี้เลยค่ะ รพ.รัฐด้วย แนะนำเลยค่ะ

สู้ๆค่ะคุณแม่หมอสมัยนี้เก่งมากค่ะลูกเราคนแรกเคยเป็นซีดในท่อถุงน้ำดีค่ะผ่าตัดก็หายค่ะน้องสามารถใช้ชีวิตปกติเหมือนเด็กทั่วไปได้ค่ะตอนนี้น้อง6ขวบแล้วค่ะ (เราพาลูกเข้ารักษาที่โรงพยาบาลเด็กใช้สิทธิ์บัตรทองค่ะ)แต่ถ้ามียานอกบัญชีเราจ่ายเองค่ะ

แต่ลูกของเราเป็นถุงน้ำตีบจะสามารถกลับมาเหมือนเด็กปกติทั่วไปได้หรือป่าว

โรงบาลเด็กค่ะอยู่ตรงแถวๆโรงบาลราชวิถีนั่งรถมาลงอนุเสาวรีย์ถามคนแถวนั้นได้ค่ะสู้ๆนะคะขอให้น้องหายเร็วๆค่ะ

ขอเป็น1กำลังใจให้คุณแม่เข้มแข็งนะคะ คุณหมอสมัยนี้เก่งค่ะ และขอให้คุณพระคุ้มครองน้องค่ะ

สู้ๆนะคะแม่ หมอสมัยนี้เก่ง น้องจะต้องหายดีและสุขภาพแข็งแรงค่ะ ขอให้น้องปลอดภัยนะคะ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณแม่นะค่ะ สู้สู้ค่ะ น้องจะต้องปลอดภัยและแข็งแรงค่ะ

VIP Member

สู้ๆนะคะแม่ คุณหมอเก่ง น้องต้องดีขึ้นนะคะ คุณแม่เข้มแข็งนะคะ ✌🏼✌🏼

ขอให้คุณแม่เข้มแข็งสู้ๆนะค่ะคุณหมอเก่งน้องต้องไม่เป็นไรจ้า

สู้ๆค่ะคุณแม่ขอให้น้องแข็งแรงปลอดภัยพระคุ้มครองน้องนะค่ะ