68 ตอบกลับ

เราเลี้ยงแมว6ตัวอยู่ในบ้าน3 นอกบ้าน3 ไม่ได้มีผลอะไรเลยค่ะนอกจากแม่มีความสุขและสนุกที่ได้เล่นกับเค้า เค้าก็รู้เรื่องนะคะคอยมานอนแอบที่พุง เหมือนจะรู้ว่ามีน้อง แต่ไม่เก็บอึแมวเองนะคะ อันนี้สำคัญมาก ห้ามเก็บอึแมว ตอนนี้คลอดแล้วน้อง6เดือนแล้วค่ะ😊

เราก้อเลี้ยงเหมือนกันค่ะ แต่ที่บ้านก้อไม่ว่าอะไรค่ะ เพราะเราทำห้องแยกให้เขากับลูกที่จะออกมา ส่วนการให้อาหารทำความสะอาดจะมีแม่บ้านทำให้ทุกวัน เน้นให้เขาเก็บกวนและความสะอาดบ่อยๆค่ะ ตอนนี้เรา34weekแล้ว บ้างวันยังแอบเอามานอนด้วยเลยค่ะ

VIP Member

บ้านนี้เลี้ยง10ตัว ตอนท้องก้ออยู่กับแมว พอคลอดก้อแมวอีกนั่นแหล่ะ แมวที่บ้านชอบคลอเคลีย ล่าสุดน้องจะ6เดือนแล้ว ใส่เก้าอี้หัดเดิน วิ่งตามแมวแล้ว แมวไม่เล่นด้วย ร้องไห้อีก อีแม่ต้องจับแมวมาใกล้ๆ

VIP Member

บ้านเรามี2ตัวก็ไม่ได้ไปสัมผัสกันมากแต่ก็ยังอยู่ด้วยกันได้เราเลี้ยงระบบปิดแมวชอบมานอนที่ปลายเท้าแต่ก่อนท้องชอบมานอนที่หัวที่ไหล่ไม่ต้องกังวลไปค่ะถ้าฉีดวัคซีนเลี้ยงระบบปิด

เราก็เลี้ยง 1 ตัวค่ะ เลี้ยงระบบปิดเหมือนกัน ถามคุณหมอแล้ว คุณหมอบอกว่าเลี้ยงได้ค่ะ แต่ห้ามคุณแม่ท้องไปเก็บมูลสัตว์เอง ควรให้คนในบ้านเก็บไปทิ้งแล้วล้างมือให้สะอาดทุกครั้งค่ะ

เลี้ยงได้ตามปกติคะ แต่ห้ามเก็บอึแมวกับฉี่แมวเอง ระวังเรื่องขนแมวนิดๆหน่อยๆก้โอเคแล้วคะ บ้านเราก้เลี้ยงตัวเดียว ตั้งแต่ท้องก้ไม่เก้บอึแมวคะ แต่ยังอุ้มยังกอดเหมือนเดิม🥰

ลูกผมพึ่งสองเดือนที่บ้านเลี้ยงเหมียวสี่ตัวระบบปิดลูกแข็งแรงดีคลอดออกมาสี่โล​ มีเหมียวตัวนึงรักน้องมากใครมาบ้านก็จะมานอนเฝ้าน้อง​ ตอนท้องแค่ให้พ่อบ้านตักอึแมวพอครับ

VIP Member

ขนสัตว์เลี้ยงไม่ส่งผลต่อเด็กให้เป็นภูมิแพ้นะครับ แต่ถ้าไร เห็บมัดในขนที่ทำให้เราเป็นภูมิแพ้ครับเด็ดเเรกเกิดถึง3-4 เดือนไม่ควรนอนกับสัตว์เลี้ยงครับเพราะเด็กเกินไป

ที่บ้านก็เลี้ยงเหมือนกันค่ะ ทั้งหมาทั้งแมว พยายามรักษาความสะอาดก็พอค่ะ เราต้องใส่ใจเป็นพิเศษ น้องมีขนร่วงมั้ย น้องมีเห็บมีหมัดมั้ย กลิ่นอึกลิ่นฉี่ไรงี่ค่ะ

เราเลี้ยง สี่ตัวมีทั้งระบบปิดและเปิด โชคดีที่ครอบครัวเรารักสัตว์ทุกคนเลยไม่มีใครว่าอะไร อีกอย่างคุณหมอก็ไม่ได้ห้าม บางคนเขายังเลี้ยงแมวให้เล่นกับลูกด้งยซ้ำ