พุ่งพรวดออกมาแล้ว มีประสบการณ์มาแชร์กัน

พรวดมาเลยค่ะ ลูกคนที่ 2 น้องมีเนม เกิด 18 ส.ค. 2562 เวลา 23.00 น. น้ำหนัก 2,855 กรัม ที่แม่ใช้คำว่าพรวด เพราะคลอดง่ายจริงๆ อั้นไว้ยังไม่อยู่ ลูกชายคนแรกก็คลอดง่ายค่ะ แต่คนแรกน้ำหนักแค่ 2,480 กรัมนะคะ เจ็บท้องบีบหนัก 3 ทุ่มคลอดตี 1กว่าแถมยังต้องกรีดก่อนเบ่งที่เดียวออกทั้งถุงน้ำคล่ำ แบบต้องมาฉีกถุงข้างนอก พอมาน้องมีเนม ตัวใหญ่กว่าพี่ แต่คลอดง่ายกว่าอีก ท้องสองเริ่มมีอาการท้องแข็งเจ็บท้องเตือนแบบไม่สม่ำเสมอ ตั้งแต่วันที่ 7 ส.ค. 62-15 ส.ค.62 ค่ะ มีมูกขุ่นๆออกมาก่อน วันที่ 15 ส.ค.62 มาหาหมอให้ตรวจปากมดลูกเพราะท้องแข็งถี่ๆ 2-3 นาที แต่ปากมดลูกไม่เปิด สรุปกลับบ้าน และตั้งแต่วันที่ 16-17-18 ส.ค. 62 มีอาการท้องแข็ง 10 นาทีสม่ำเสมอ และวันที่18 ส.ค. 62 ช่วงเวลา 18.00 น. เริ่มเจ็บท้องแข็งทุก 5 นาที จน 19.30 น. เริ่มเจ็บท้องแข็ง 3 นาที เลยตัดสินใจมาโรงพยาบาล ซึ่งระยะทางห่างจากบ้านขับรถ 1 ชม. 15 นาที มาถึงกว่าจะขึ้นมาห้องรอคลอดประมาณ 3 ทุ่มกว่า พอมาถึงวัดแรงบีบมดลูกกลับเจ็บท้องแข็งห่างออกเป็น 10 นาทีครั้ง อีแม่แอบคิดไม่กลับบ้านนะรอบนี้ต้องคลอด เพราะมั่นใจสัญชาตญาณมากๆ 555 (คราวที่แล้วก็มั่นใจกลับบ้านค่ะ คุณไม่ได้ไปต่อ) พยาบาลถามถ้าไม่เปิดเหมือนครั้งก่อนละ แต่คราวนี้แม่มั่นมากๆ ยืนยันกับพยาบาลว่าครั้งนี้คลอดแน่ๆค่ะ มั่นใจสุดๆ พยาบาลเลยตรวจปากมดลูก ซึ่งตอนนั้นน่าจะเวลาประมาณ 21.40 น. กว่าๆแล้วละ ปากมดลูกเปิด 2 ซม. พยาบาลก็ปรึกษาคุณหมอว่าจะให้แอดมิดมั้ย สรุปแอดมิดรอคลอด พยาบาลเริ่มมาเปลี่ยนชุดให้ โกนขน และใส่สายน้ำเกลือ แล้วก็กล่อมๆคุณแม่ให้ผ่าคลอด เนื่องจากแพ็คเก็จคลอดจะนับวันที่ 18 ส.ค. เป็น 1 คืน ถ้าคลอดธรรมชาติแพ็คเก็จ 3วัน 2 คืน คุณแม่และลูกจะต้องกลับบ้านตั้งแต่วันที่ 20 ส.ค. และวันที่ 21 ส.ค. ต้องพาลูกกลับมาเจาะดูค่าเลือดตัวเหลืองอะไรอีกมากมาย พยาบาลห่วงคุณแม่จะได้แพ็คเก็จไม่คุ้ม แต่ถ้าผ่าคลอดคือ 1. ได้คลอดเลยไม่ต้องรอ 2. พัก 3คืน 4วัน ไม่ต้องจ่ายค่าห้องเพิ่ม 3.คลอดเองไม่รู้จะคลอดเมื่อไหร่ แต่อีแม่มั่นมาก จะจ่ายค่าห้องเพิ่มก็ได้แต่ยืนยันคลอดเองธรรมชาติ ซึ่งเวลานั้นกว่าจะคุยกันจบกว่าจะใส่สายน้ำเกลือเสร็จก็ปาไปเวลาประมาณ 22.40 น. ซึ่งตอนนั้นคุณแม่เริ่มรู้สึกปวดบีบถี่ๆ คุณพยาบาลเลยบอกว่าคุณแม่ปวดถี่หน่อยนะคะพยาบาลให้ยาเร่งคลอด ซึ่งถ้าไม่ไหวเปลี่ยนใจจะผ่าบอกนะคะ นั้นคือ 10 นาทีผ่านไปหลังจากรับน้ำเกลือและยาเร่ง อีแม่ก็ปวดบีบนะแต่ยังชิวหน่อยๆทนไหวๆ และพออีกสักพัก อีก 5-6 นาทีต่อมาได้ อีแม่ปวดเหมือนจะฉี่จะอึ นอนบิดตัว พยาบาลถามรอบ2 ไหวมั้ยค่ะ ไม่ไหวจะผ่าบอกนะคะ เพราะจะต้องเตรียมห้อง พยาบาลคงดูท่าไม่ไหวเพราะอีกนานกว่าจะ 10 ซม. เพราะเวลาเพิ่งผ่านไป ไม่ถึง 20 นาที และใช่เลยค่ะ ไม่ถึง 20 นาที หลังจากพยาบาลพูดจบ นาทีต่อมาอีแม่ก็คุณพยาบาลขาปวดฉี่ ไปฉี่ได้มั้ยค่ะ คือตอนนั้นปวดบีบจนฉี่เล็ดแล้ว พยาบาลวิ่งหากระโถนจะให้ฉี่บนเตียง แต่ยังไม่ทันกลับมา อีแม่ก็ร้องโอ๊ยไม่น่าจะฉี่ค่ะ น่าจะปวดอึ แล้วอีแม่ก็อุ๊ยๆ มันมีอะไรออกมา พยาบาลวิ่งกรู...กันเข้ามาพร้อมร้องว๊าย หัวโผล่ๆ (บอกตรงๆ ยังไม่มีลมเบ่งมาจริงๆนะคะ) คราวนี้พยาบาลวุ่นรอบเตียงเพราะอีกแม่ตะออกแล้ว พากันดึงสายน้ำเกลือ ดึงโน้น นี่ นั้น โทรตามคุณหมอ อีกคนก็จับอีกแม่ตะแคงข้างบีบขาหนีบเอาไว้ อย่าเบ่งนะคะๆ แม่ไม่เบ่งค่ะ หายใจยาวๆๆๆ พรูๆๆๆๆ เข็นมาอีกห้องพากันเอาตัวอีกแม่ขึ้นเตียงคลอด อีแม่ขึ้นเตียงได้ ได้ยินพยาบาลบอก อย่าเบ่งนะคะ รอหมอๆ อีแม่ท่องเลยค่ะ ไม่เบ่งๆๆๆๆ แต่หัวโผล่อีกแล้ว พยาบาลยัดกลับๆๆๆ เสียงสวรรค์มาคุณหมอมาแล้วๆ อีแม่ได้ยินคุณหมอบอกหายใจยาวๆๆ อย่าเพิ่งเบ่งๆ หันไปมองคุณหมอ ตอนนั้นคุณหมอใส่ถุงมืออยู่ แม่ท่องๆไม่เบ่งๆๆๆ หายใจยาวๆๆ แต่ๆๆๆ ไม่ทันแล้ว เสียงอีแม่ดังขึ้น ไม่เบ่งงงงงงง ออกค่ะ อึบไว้ก็ไม่อยู่ ออกมาทั้งถุงน้ำคล่ำที่ไม่แตก พยาบาลวิ่งมารับลูกเรากันจ้าละหวั่นเลย คุณหมอวิ่งมาตัดสายสะดื้อ ทุกอย่างไวมากๆ ไม่ได้กรีดเหมือนคนแรก ไม่ได้เบ่งเลยด้วยซ้ำ เข้าใจเลยว่าทำไมเค้าคลอดกันบนรถได้ กลั้นไว้ อึบไว้ก็ไม่อยู่จริงๆ คลอดออกมา 23.00 น. เล่นเอาทุกคนตกใจ หมอ พยาบาล แฟน ทุกคนคิดว่าอีกยาวไกลจะคลอดคงเช้าหรือเร็วสุดก็ตี 2-ตี3 แฟนเราเพิ่งเข้ามานั่งคุยกับเราตอนใส่สายน้ำเกลือแล้วขึ้นห้องไปอาบน้ำยังอาบไม่เสร็จเลยด้วย ผ่านไป 20 นาทีจริงๆ คลอดเลยๆ สภาพห้องคลอดดั่งผ่านสมรภูมิรบ เลือดกระจายเต็มไปหมด อีแม่คลอดแบบยังไม่ทันขึ้นขาหยังอีกแล้ว 555 ประสบการณ์ครั้งนี้เราโอเคกับคุณหมอคุณพยาบาลทุกคน ขอโทษนะคะเล่นทำให้ตกใจกันหมด คุณพยาบาลหอบเหงื่อแตกจนพนักงานเข็นเปลถามว่าคลอดนานเหรอ พยาบาลบอกไม่นะสิไวจนตั้งตัวไม่ทันกันต่างหาก ใช่มั้ยค่ะคุณแม่คนเก่ง คุณหมอเย็บแผลชวนอีแม่คุยจ่อๆๆๆ คุณพยาบาลก็ชวนคุยถามถึงครั้งแรกและครั้งนี้คุณพยาบาลเชื่อแล้วใช่มั้ยค่ะว่าอีแม่คลอดง่ายและคลอดออกมาทั้งถุงน้ำคล่ำที่ไม่แตก (เพราะคุณพยาบาลถามว่าท้องแรกเจาะถุงน้ำคล่ำมั้ย เราบอกไม่ได้เจาะออกมาทั้งถุงฉีกข้างนอก พยาบาลยังไม่แน่ใจ) ประสบการณ์สุดระทึก ขอบคุณลูกที่ให้แม่เจ็บน้อยที่สุด ดั่งเป็นของขวัญวันเกิดแม่ย้อนหลังเพราะมีเนมเกิดห่างจากเราแค่ 3 วัน ปีหน้าจัดวันเกิดพร้อมกันนะครับ ปล.ตอนทุกครั้งที่เราปวดท้องบีบเราจะพูดในใจ หลวงพ่อจาด วัดบางกระเบา หลวงพ่อทันใจ วัดพระธาตุดอยคำและพระธาตุดอยสุเทพ ช่วยให้ลูกคลอดง่ายคลอดคืนนี้เถอะ (แล้วแต่ความเชื่อความศรัทธานะทุกคน)

69 ตอบกลับ

ยินดีด้วยค่า

ยินดีด้วยค่ะ

ยินดีด้วยค่ะ

VIP Member

VIP Member

ยินดีด้วยคะ

ดีจังเลย

น่ารัก

คนที่2คลอดง่ายเหมือนกันค่ะแม่แต่ไม่ถึงขนาดแม่นะคะ

เราก็ยังไม่เชืาอว่าจะง่ายขนาดนี้เหมือนกันค่ะๆ เข้าใจเลยว่าทำไมพากันคลอดในรถได้ๆ