มาแชร์ประสบการณ์ค่ะ(รพ.รัฐ)

ฝากท้องตอน 9วีคค่ะ ซาวครั้งแรกค่ะ เราก็ดูแลตัวเองมาตลอดกินดีอยู่ดีออกจากงานไม่เครียดไม่กังวลเรื่องไรเลย สามีหาให้กินแต่ของมีประโยชน์ ไปตามนัดทุกครั้งจนมาถึง21วีคหมอซาวครั้งที่2 ไม่พูดอะไร ไม่บอกอะไรเลย ซาวยังไม่ถึง1นาทีลุกขึ้นค่ะไปได้ WTF!? เราเลยถามเอง เรา: เด็กเป็นไงบ้างค่ะคุณหมอ แข็งแรงมั้ยค่ะ น้ำหนักโอเครึป่าวค่ะ หมอ: ถ้ามีไรผิดปกติหมอจะบอกนะ เรา: นึกในใจ (ตอบไม่ตรงคำถาม อีเวร) แล้วเราก็เดินออกไปหาแฟน แฟนก็ถามเป้นไงบ้าง เราบอกไม่รู้หมอไม่บอกอะไรเลย แฟนร้อง หึ! (ทำหน้างงๆ) วันเวลาผ่านไปจนมาถึง30วีคเราก็ไปตามนัดอีกครั้ง นางพยาบาลก็วัดหัวใจ เอาสายไรมาวัดหน้าท้องก็ไม่รู แล้วบอก เด็กตัวเล็กนะ *นึกในใจ*มึงไม่ซาวมึงรู้ ได้ไงวะ (เราคิดว่ามันนานเเล้วทำไมไม่เห็นซาว) เราถามนางพยาบาลว่า เรา: พี่ค่ะรับยากลับบ้านได้เลยหรอค่ะ ไม่ต้องซาวหรอค่ะ น.พยาบาล: ไม่ค่ะ คุณหมอจะไม่ซาวจนกว่าอายุครรภ์37วีค เรา: แล้วเราจะรู้ได้ไงค่ะว่าเด็กเค้าเป็นไง นน.เท่าไหร่ แข็งแรงมั้ย น.พยาบาล: ก็ถ้าคุณแม่ดูแลตัวเองดีก็คงไม่มีปัญหาอะไร เรา: นึกในใจ (เอ้ออ้ะ ทั้งหมอทั้งพยาบาล ให้คำตอบกูดีมาก) พอออกมากำลังจะกลับบ้าน เรากับแฟนตัดสินใจไปซาวคลินิคกัน ยอมเสียเงิน (อุตส่าจะประหยัดแล้วเชียว) ด้วยความที่ยากรู้ แต่ดันคลินิคที่ซาวดูลูกได้มีคลืนิคเดียว ซึ่งเป็นคลินิคของอีหทอรพ.รัฐที่มันซาวให้ตอนเราไปฝากครรภ์ ก็ต้องไปอ้ะ อยากรู้ว่าเด้กตัวเล็กเป้นไง มาถึงคลินิค แฟนเค้าไปด้วย หมอ: อ้ะ ขึ้นไปนอนเปิดท้องเลยนะครับ วันนี้อยากรู้เรื่องอะไรบ้างครับ เรา:อยากรู้ว่าเด็กแข็งแรงมั้ย เพศอะไร น้ำหนักเท่าไหร่ ครบ32มั้ยอะค่ะ หมอ: ก็ซาวแล้วพูดเยอะมาก พูดเก่งกว่าตอนไปซาว รพ.รัฐที่มันทำงานอีก ซาวนานมาก อธิบาย108ข้อ แต่เพศยังไม่ชัดเจนแค่นั้น เรา:ออกมาจากห้องซาว จ่ายเงินไป500บาทกลับบ้าน ขึ้นมาคุยกับแฟนบนรถว่า พูดเก่งเลยนะพอเสียเงินเนี่ย 5555 พอมาถึงวันที่2 กค. (กำหนดคลอดเรา16 กค.) อายุครรภ์38วีค วันนี้มาตามนัด เข้าห้องซาวจ่ะ ซาวเหมือนเดิมอีหมอคนเดิมคนเดียวกับอีที่เปิดคลินิคอะล้ะ พูดน้อยเหมือนเดิม อีเวร! หมอ:ขึ้นเตียงครับ เร็วๆเลย หมอรีบไป เรา: 🙄 ค่ะ (กูมารอมึงแต่เช้า กูไม่รีบเลยมั้ง) ก็ซาวแปปนึง ตดยังไม่ทันหายเหม็นเลย... หมอก็เงียบ ไม่บอกไม่กล่าวไรกูสักคำ เรา: เป็นไงบ้างค่ะ เพศอะไรค่ะ หมอ: เด็กตัวเล็กกินไข่เยอะๆ ส่วนเพศไม่บอกนะครับ เรา:😶🙄 เหี้ยไรเนี่ย *นึกในใจอีกแล้ว* ออกมาจากห้องกลับบ้านไปบ่นกับแฟนพักนึง เพราะมึงไม่ซาวอย่างสม่ำเสมอไง นี่อีก2อาทิตย์กูจะคลอดแล้วเเต่เสือกเพิ่งมาบอกลูกกูตัวเล็ก กูอัดทันมั้ย เพศก็ไม่บอก หมอเวรจะเตรียมของถูกมั้ย คือน่าโมโหมาก พอไปหามันแบบเสียเงินพูดดี มีเหตุผล พอไม่เสียเงิน ก็ปากอมไรไม่รู้อีหมอเวร เราก็ด่าๆหมอให้แฟนฟังแบบนี้ล้ะ เบื่อมาก อยากคลอดแย่แล้วเพราะจะได้รู้ว่าลูกฉันตัวเล็กจริงมั้ย ดูท้องฉัน ลงลูกหมด ฉันไม่อ้วนท้องฉันใหญ่ แต่หมอบอกตัวเล็ก🙄🤰

137 ตอบกลับ

บ้านนี้ตอนท้อง 6w แรกฝากกับรพ.รัฐ เพราะใกล้บ้านหมอสูติก็ไม่มีสักคน แต่แกก็ซาวด์ให้นะคะตั้งแต่ครั้งแรก ก็บอกว่าเป็นถุงตั้งครรภ์แล้วนะ หลังจากนั้นก็นักเดือนละครั้ง จนตอนนี้ 30w ไปฝากพิเศษกับหมอคลีนิคในเมืองห่างจากบ้านไป100กว่าโล อนามัยก็ฝากนะคะ สรุปแล้ว 3 ที่เลย หมอก็ซาวด์ให้ตลอด แต่แอบไปซาวด์กับคลินิคที่ไม่ได้ฝากครรภ์ตอน 5 เดือนเพราะอยากรู้เพศลูก ยอมจ่ายไป 1000 รู้เพศละสบายใจเลย หลังจากนั้นก็รู้ทั้ง 3 ที่เลย บอกตรงกันหมดว่าเพศหญิง

เคสเดียวกันเลยคะฝากโรงบาลรัฐทั้งๆที่เราใช้สิทธิประกันสังคมจ่ายเองทุกบาท ไม่ซาวด์ไม่อะไรเลยวัดแค่หน้าท้องบอกเราท้องเล็กไปแค่เนี้ย!รับยากลับบ้านมิหนำซ้ำยาเราต้องถามเอาเองว่าต้องรับยาไหม?เราก็เครียดเอามากๆที่พยาบาลเขาพูดแบบนี้เราเลยตัดสินใจไปฝากคลีนิควันถัดไปเลยคะหมอแนะนำดีมากบอกละเอียดทุกอย่างอีกอย่างลูกเราก็ไม่ได้ตัวเล็กหรือตกเกณฑ์อะไรเราสบายใจขึ้นเยอะเลยคะเสียค่าใช้จ่ายแค่400฿พร้อมกับความสบายใจด้วยคะ

VIP Member

เราก็ฝากโรงพยาบาลรัฐค่ะท้อง 2 แล้ว แต่คนละโรงพยาบาลกับท้องแรกนะคะ ท้องแรกฝากครรภ์โรงพยาบาลเอกชน เสียตังค์เยอะมาก แต่ตอนคลอดไปรพ.รัฐ ใกล้บ้านพยาบาลพูดไม่เพราะเลย ท้อง 2 รพ.รัฐค่ะ ครั้งนี้หมอซาวด์ให้ทุกครั้งที่ไปฝากครรภ์ แต่ละครั้งไม่ได้เจอหมอคนเดิม แต่หมอทุกคนก็ตอบคำถามดีค่ะ ตอนนี้อายุครรภ์ 5 เดือนแล้วซาวด์ไป 4 ครั้ง หมอบอกรายละเอียดอวัยวะลูกครบถ้วน แถมมีแอบบอกเพศด้วย เราว่าแล้วแต่โรงพยาบาลนะคะ(เราอยู่เชียงใหม่)

บ้านนี้ไปฝาก รพ.รัฐตั้งแต่6w 1 เพื่อตรวจเลือดพ่อแม่ 2เพื่อตรวจดาวซินโทรม 3เพราะประหยัดค่าใช้จ่าย ในใจคือไม่หวังอะไรกับ รพ.รัฐเลยคะ ยอมไปฝากคลีนิคตอน 7w 1เพื่ออยากรู้พัฒนาการของลูกในครรภ์ 2คลีนิคที่ไปฝากรับผลตรวจจาก รพ รัฐ 3เพื่อความสบายใจของเราและสามี ต้องแบ่งเงินไว้ค่าตรวจที่คลีนิคทุกเดือน เพื่อลูกเลยคะ ตอนนี้ 13w รพ.รัฐ นัดอีกทีตอน 15wเพื่อตรวจดาวซินโดรม (ถ้าไปตรวจที่คลีนิคค่าใช้จ่ายอยู่ที่2500-4000)

อยากฝากแบบนี้เหมือนกันเลย เพราะ รพ.รัฐ ไม่ค่อยซาวด์ให้ขนาดท้องแรกเราท้องลม เราไปฝากไม่คิดจะซาวด์เลย จนเรามีเลือดไหลนิดนึงเลยไป รพ.เอกชนที่สิทธิประกันสังคมถึงได้ซาวด์และฉีดยากันแท้งให้ พอกลับไผที่ รพ.รัฐ ก้อแจ้งเค้าว่าเราเลือดไหลยังไม่ซาวด์ต่อเลย กะว่าท้องแข็งแรงจะย้ายไปฝากพิเศษที่คลินิคแล้วไม่ไหวจริงๆ อยากเห็นพัฒนาการของลูกบ้าง

น่าจะเป็นเฉพาะ รพ. หรือหมอนะคะ ส่วนตัวเราฝาก รพ. ครั้งล่าสุดเพิ่งไปตอน 18+5w (ปัจจุบัน 19+4w) คุณหมออธิบายดีมากไล่มาตั้งแต่น้องอยู่ท่าไหน นี่ส่วนศีรษะ ส่วนสมองทั้งสองข้าง ตรวจปากแหว่งเพดานโหว่ จนถึงปลายเท้าน้องเลยค่ะ น่าจะอยู่ที่หมอมากกว่า ส่วนหมอที่ไปพบตอน 8w ก็ให้เห็นตัวเด็กและฟังเสียงหัวใจสามวิแค่นั้นค่ะ อาจจะเป็นเพราะน้องตัวเล็กด้วยมั้งคะ ฝาก รพ.รัฐ ไปสามครั้งเจอหมอสามคน (ใช้สิทธิ์บัตรทอง)

บ้านนี้ก็ฝากรพ.รัฐค่ะ หมอก็ซาวน์ให้ทุกครั้งตั้งแต่ครั้งแรกที่ไปเลยค่ะ แต่ไม่ได้เจอหมอคนเดิมนะคะ ส่วนใหญ่หมอพยาบาลก็พูดอธิบายดีนะคะ บ้านนี้นัดครั้งล่าสุดพยาบาลก็เอาสายวัดมาวัด แล้วก็อธิบายว่าท้องเล็กกว่าอายุครรภ์ แต่ไม่รู้ว่าลูกจะตัวเล็กจริงไหมก็ให้รอซาวน์กับคุณหมอเพื่อยืนยันอีกทีค่ะ คิดว่าเป็นที่บุคลากรของแต่ละที่มากกว่าค่ะ สู้ๆค่ะคุณแม่ ขอให้น้องคลอดออกมาแข็งแรงนะคะ

บ้านนี้ก็ฝากรพ.รัฐค่ะซาวตอน14วีคเที่ยวเดียวค่ะจากนั้นก็นัดเจาะเลือดฟังผลเลือดตรวจภายในเจาะดาวน์ฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่พอ18วีคส่งกลับมาฝากต่อที่อนามัยแถวบ้านค่ะแต่หมอกับพยาบาลของรพ.รัฐตอนที่เราฝากพูดดีมากสงสัยตรงไหนถามได้หมดอธิบายละเอียดค่ะ แต่บ้านนี้เลือกฝากพิเศษต่อกับหมอรพ.ใหญ่ประจำจังหวัดค่ะเพราะท้องแรกผ่าคลอดเลยกลัวเรื่องความพร้อมของรพ.รัฐในเขตอำเภอ

เราอยู่นนทบุรี ฝากท้องที่พระนั่งเกล้าตามสิทธิบัตรทอง ไม่รู้หมอจะซาวให้เราสักกี่ครั้ง เป็นห่วงลูกมากเลยเราเป็นพาหะธาลัสซีเมียด้วย แต่เราไปตามที่หมอนัดครั้งที่แล้ว1มิ.ย63 หมอบอกเราหมดเลยว่าน้องตัวเล็กดิ้นปกติ น้องยังเล็กและได้ยินเสียงหัวใจด้วย เราซาวแบบส่องกล้องนะตอนนั้น10w3d เดือนนี้หมอนัดวันที่13รอลุ้น เราอยากซาวเราแพ้ท้องด้วยกลัวน้ำหนักลูกน้อยไป

ค่าฝากพิเศษเท่าไหร่หรอค่ะ อยากซาวดูให้แน่ใจว่าแข็งแรงดีไหม เราฝากไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ค่ะ ท้องแรก

บ้านนี้ก็ซาวครั้งสุดท้ายตอน19wเราก็อยากรู้ว่าลูกเราเพศอะไรแข็งแรงมั้ยนํ้าหนักเท่าไหร่แต่พอซาวเราถามหมอว่าหมอค่ะเห็นเพศน้องมั้ยน้องแข็งแรงดีมั้ยคำตอบจากหมอคือหมอดูไม่เป็นค่ะแม่สั้นๆแค่นั้นละค่ะคำตอบหลังจาก19w​ ก็ไม่ได้ซาวอีกเลยจนตอนนี้38+3​ กำหนดคลอด15ก.คนี้​ เพศลูกก็ไม่รู้นํ้าหนักก็ไม่รู้เลยอยากออกแล้วอยากเห็นแล้วเหมือนกันค่ะ

เป็นธรรมดาของรพ.รัฐค่ะ จิงๆดูในสมุดฝากครรภ์สีชมพูดูก็ได้ค่ะ มันจะมีระบุไว้เลยว่าอัลต้าซาวด์ตอนไหนบ้างวงเล็บไว้ด้วยว่าถ้าหมอสะดวกทำให้ ถ้าหมอไม่สะดวกคือไม่ซาวด์ เรื่องดูเพศก็ด้วยค่ะยิ่งใช้บัตรทอง30บาท เขาจะเขียนไว้ว่าสิทธิ์นี้ไม่ครอบคลุมการซาวด์ดูเพศ ท้องหน้าแนะนำให้ฝากคลินิกค่ะ เสียตังแต่หมดปัญหาที่คุณเจอ

ใช้ประกันสังคมค่ะ แต่ผ่านมาจนิก2อาทิตจะคลอดแล้ว ก็ทนอีกหน่อยละกัน