ฝากท้องครั้งแรกมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่บ้าง

145 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

เราฝาก รพ.เอกชน ค่ะ เป็นแพคเกจฝากครรภ์ ราคา 14,000-15,500฿ ของเราซื้อแพคเกจ 15,500฿ แพคเกจรวมตรวจเลือด พ่อ-แม่ อัลตราซาวด์ วัคซีน ค่าแลบตรวจเลือด ค่าแลบตรวจปัสสาวะ วิตามินต่างๆ ตลอดการตั้งครรภ์ค่ะ แล้วก็มีจ่ายเพิ่มเติมไปอีก 3,000฿ สำหรับการตรวจเลือดเพื่อคัดกรองภาวะดาวน์ซินโดรมค่ะ อันนี้เพิ่งฝากไปเมื่อประมาณ ก.ค.61 นี่เองค่ะ

อ่านเพิ่มเติม

ตอนแรกไปคลินิก 2,000 เฉพาะค่าฝาก เลยซาวน์อย่างเดียว พออีก2อาทิตย์ตัดสินใจไปฝาก รพ.รัฐบาลค่ะ คชจ.รวมเจาะเลือด ตรวจปัสสาวะ 1,020 บาทค่ะ ของเราเลือกฝากนอกเวลา จะหาหมอวันอาทิตย์ คะ ค่ายา ซาวน์ พบหมอ รวมแล้ว 880 บาทค่ะ ไม่กระทบวันทำงานและคนก็น้อยกว่าวันธรรมดาด้วยคะ ราคานี้ถือว่าโอเคนะค่ะ

VIP Member

ถ้าแม่ใช้สิทธิ์ในการฝากท้องก็ไม่เสียค่ะ ส่วนคลินิกราคาตามแต่ละที่ตั้งค่ะ บ้านนี้ฝากรพ.เอกชน เดือนแรกมีเจาะเลือดพ่อกับแม่+ยาบำรุง 6,000+ บาทค่ะ ค่าซาวด์ก็ครั้งละ 1,500 บาท ค่ายาบำรุงจ่ายแน่ๆเลยตั้งแต่แรกฝากเดือนละ 1,000 บาท ค่าตรวจดาวน์ซินโดรม 20,000+ บาท ค่าซาวด์ 4 มิติ 4,000+ บาทค่ะ

VIP Member

ของเราตอนแรกไปฝากรพ.ที่ทำประกันสังคม ไม่เสียสักบาทค่ะ (แต่นานมาก เราเลยย้ายไปฝากที่ศูนย์อนามัยของจังหวัด) ไปฝากที่ศูนย์อนามัย ครั้งแรกประมาณ 1,500 มีเจาะเลือดเรากับแฟน อัลตร้าซาวด์ ตรวจฟัน แล้วก็ได้ยามา 2 ชุดค่ะ (เสียเงิน แต่สะดวก ไม่ต้องรอทั้งวัน)

เราฝากพิเศษที่คลินิคเมื่อวานนี้ค่ะ เลือกคุณหมอที่ฝากเป็นคนทำคลอดให้ เสียค่าใช้จ่ายไป 1,770.- ค่ะ มีการอัลตาซาวน์ เจาะเลือด แล้วก็ได้ยาแก้แพ้ท้องมา แล้วก็วิตามินค่ะ 😍

ถ้ารพ.รัฐ แค่มีบัตร30บาท เค้าก็จะนำเข้าโครงการฝากท้องฟรีทุกที่ ไม่เสียค่าใช้จ่ายจ้า ปล.จะมีจ่ายบ้างแต่ไม่เกินครั้งละ100จ้า ที่เราเคยจ่ายจะเป็นค่ายา50บาท/เดือน

TapFluencer

ฝากรพ ธรรมศาสตร์ คลีนิคนอกเวลาค่ะ ค่าตรวจเลือด 1100++ฝากครรภ์ ค่าธรรมเนียมต่างๆค่าหมอ 800 ค่าตรวจปัสสาวะธรรมเนียมคลีนิคนอกเวบา270 ค่าซาวด์ทางช่องคลอด600

ของเราฝากโรงบาลเอกชน ประมาณ 1500 ค่ะ ครั้งแรกจะเสียเยอะหน่อย เพราะต้องเจาะเลือดแม่. แต่เตรียมไว้ได้เลย 2000 อย่างหรูไม่เกิน 2500 ในครั้งแรกนะค่ะ

6y ago

เราฝาก คลินิก ครั้งแรก ก็เสียไป2500

ฝากครรภ์ครั้งแรกตอน 4weeks ที่รพ.พญาไท 2 ค่ะ คชจ. 3800 บาท (ราคานี้รวมค่าตรวจเลือดแม่ ตรวจฉี่ อัลตร้าซาวน์และค่ายาบำรุงตัวแคลเซียม แล้วนะคะ)

ฝากโรงพยาบาลค่ะครั้งแค่เสีย 2390 บาทเป็นค่าเจาะเลือด+ค่ายา+ซาวด์และอีกหลายอย่างค่ะครั้งที่ 2 ไม่เสียค่ะจนมาตอนนี้ก็ไม่เสียแล้วค่ะ