5 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ ขึ้นตามหน้าตามหัวขึ้นหมดเยอะมากตั้งแต่แรกคลอดจนสามเดือน พาไปหาหมอหลายที่มาก บางที่บอกแพ้นมวัว บางที่บอกแพ้อากาศ บางที่บอกเป็นปกติของเด็กทารกแรกเกิดครบสามเดือนจะหายไปเอง ได้ยามาทาบรรเทาอาการค่ะ แต่ไม่หายขาด จนน้องอายุครบสามเดือนก็หายนะคะ ตอนนี้สีเดือนกว่าหน้าใสแป๊วเลย คุณแม่ก็หมั่นทำความสะอาดอาบน้ำสระผมให้น้องแล้วทายา ยาที่ใช้เป็นบีแพนเท่น ชนิดไม่มีสเตียรอยใช้ทาผิวหน้าสำหรับเด็ก (อันนี้คุณหมอแนนำมานะคะ)

VIP Member

เช็ดทำความสะอาดด้วยสำลีชุบน้ำแล้วทายา พีเธนเทนค่ะ หรือ ยี่ห้ออื่นๆ แต่ถ้าใช้ไปเรื่อยสังเกตุอาการ เริ่มลามมากขึ้นและแห้ง แนะนำให้หาคุณหมอเฉพาะทางนะคะ บ้านนี้เป็นแล้วลาม สรุปน้องเป็นภูมิแพ้ผิวหนังได้ยาหมอมาทาถึงดีขึ้นจ้า

VIP Member

พาไปหาหมอเลยค่ะแม่ เคยเห็นลูกสาว มาร์กี้ ก็เป็นแบบนี้ นางบอกว่าลูกแพ้ น้ำลาย ค่ะ

น่าจะแพ้นมค่ะ หรือเป็นเพราะอากาศร้อนด้วย

แพ้นมหรือป่าวค่ะ ตามข้อพับแขนขามีไหมค่ะ