23 ตอบกลับ

ทานนมเยอะๆค่ะ เวลานอนปูผ้านอนให้นุ่มๆ ใช้หมอนหลายๆใบในการนอน จัดท่านอนให้ลงตัว (ท่านอนตะแคงช่วยได้ดีค่ะ) เดี๋ยวยิ่งท้องแก่ขึ้นจะยิ่งปวดมากกว่านี้อีกค่ะ เข้าไตรมาสสุดท้ายนี่ทรมาณสุดๆเลยค่ะ เพราะอุ้ยอ้ายมาก

ขอบคุนค่ะ

แรกๆเราก็ปวดค่ะ แต่พอคุณหมอให้ทานแคลเซียม บวกกับกินนมเยอะๆต่อวัน ก็ไม่ค่อยปวดแล้วนะคะ ช่วงนี้ลูกจะดึงแคลเซียมจากกระดูกเราจึงปวดบ่อยค่ะ เสริมเข้าไปเยอะๆนะคะ

กินนมกับพวกปลากรอบเข้าไปด้วยนะคะ กินเยอะๆเลย นั่งหลังตรงๆด้วย มันปวดเพราะท้องเราใหญ่ด้วยค่ะ อดทนเนอะ สู้ๆ

เราท้องเกือบ6เดือน ทานแคลเซียมทุกวัน วันละ1เม็ด กินนมแอนมัมวันละ2-3กล่อง และวิตามินสำหรับคนท้องวันละ1เม็ด ยังไม่มีอาการปวดหลังค่ะ

อิจฉาเลย เราทำทุกอย่างละยังปวดยุเลย

บ้านนี้ต้องเอนหลังบ่อย นั่งนานหรือยืนนาน เดินนานไม่ได้ นอนบนที่นอนที่นิ่มไปก็ไม่ได้ถึงกับได้เปลี่ยนที่นอนใหม่

ช่ายค่ะอาการเหมือนกัน

บ้านนี้เป็นเหมือนกันค่ะ ปรึกษาคุณหมอ คุณหมอแนะนำให้ฝึกเล่นโยคะสำหรับคุณแม่ตั้งครรภ์ ช่วยได้ค่ะ 😊 https://youtu.be/8UIdpNwaJOc

ขอบคุนค่ะ

6 เดือนปวดเหมือนกันค่ะ คุณแม่ลองโยคะเบาๆ ตามคลิปในยูทูปดูนะคะ ยืดเส้น ยืดหลังบ้าง บรรเทาได้ค่ะ

ขอบคุนค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ใช้หมอนคนท้องนอนค่ะ แล้วก็นอนกอดหมอนข้างเพิ่มอีก😄 33+2 แล้ว ไม่เคยมีอาการปวดหลังเลยค่ะ

ลองปรับเปลี่ยนท่านอนดูนะคะ ใช้หมอนข้าง เผื่อดีขึ้นค่ะ😊

เพิ่งปวดเหมือนกันค่ะ4เดือนกว่านอนไม่หลับเลยจะถามหมอแระปวดท้องทะลุหลังทรมาน

ปวดจนนอนไม่หลับ

บ้านนี้ไม่ปวดค่ะเพราะส่วนมากนอนอย่างเดียวแต่ก็กลัวค่ะเพราะกระดูกสันหลังเคยหัก

แย่เลยค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ 5เดือนเข้า6เดือนแล้ว ปวดหลัง ปวดขี้โครง ปวดฉี่บ่อยมาก

เหมือนกันค่ะ