18 สัปดาห์เองค่ะ เท้าบวมมาก

บ้านไหนมีอาการแบบนี้บ้างคะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

18 สัปดาห์เองค่ะ เท้าบวมมาก
108 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

บ้านนี้ก็บวมเท้าบวมที่มือค่ะ เป็นช่วงครรภ์อายุ 18 วีคค่ะ ไปหาหมอบอกห้ามกินเค็ม ให้ดื่มน้ำเยอะ เวลานอนให้เอาหมอนรองที่เท้าสูงๆแล้วจะดีขึ้น ทำตามสักพักเท้าก็ดีขึ้นค่ะ แม่ลองทำดูนะคะ เดียวก็หายค่ะ

18 สัปดาห์ปกติจะไม่บวมนะค่ะ ส่วนใหญ่แม่ๆจะบวมกันตอน ท้องได้สัปดาห์ที่ 35 เป็นต้นไป หรือใกล้คลอดค่ะ อาการแบบนี้ไม่ปกติแล้วค่ะ รีบพบหมอด่วนเสี่ยงครรภ์เป็นพิษได้ค่ะ

VIP Member

อย่าเดินเยอะคะเเม่ถ้ายิ่งเเม่มีน้ำหนักตัวเยอะก่อนท้องอยู่เเล้วน้ำหนักจะลงไปที่เท้าทำให้เลือดไปเลี้ยงไม่ค่อยดีจะเกิดอาการปวดเเละบวมคะ

VIP Member

บ้านนี้เปนค่ะ งดแป้ง อาการเค็ม รสจัด หวานค่ะ ถ้าไม่หายบวม ไปหาหมอค่ะ...ดิ่มน้ำเยอะๆนะคะ แม่อาจจะนั่งนาน ยืนนานก็เป็นได้ค่ะ

5y ago

อาจเป็นได้ค่ะแม่

ไปหาหมอให้หมอตรวจดีกว่าค่ะ​ เราบวมไปตรวจคลินิกความดันสูงแต่ในฉี่ไม่มีอะไร​ เพื่อลูกนะค่ะ

พยายามนอนให้เท้าสูงนะคะ อย่าห้อยขานานๆ นี่เดินทำงานทั้งวันไม่บวม แต่พอนั่ง15นาทีก็บวมค่ะ

น้ำหนักเยอะ.เดินเยอะ ยืนนาน ปรับเปลี่ยพฤติกรรม​ใหม่ เท้าแช่น้ำอุ่น 15-20​นาที ช่วยได้

บวมมากเลยค่ะแม่ ความดันเป็นไงบ้างคะ รีบหาหมอดีกว่านะคะ เสี่ยงครรภ์เป็นพิษค่ะ

ของเค้าก็เป็นแบบนี้ ไปหาหมอ หมอให้แพทแผนไทยประคบร้อน ก็ดีขึ้นหน่อยค่ะ

เสี่ยงครรภ์เป็นพิษ มากๆค่ะคุณแม่ แนะนำปรึษาแพทย์ที่ฝากครรภ์ด่วนค่ะ