16 ตอบกลับ

VIP Member

เข้าเต้าทุก สอง ชม. ค่ะ ช่วยได้

ตากแดดเช้าๆค่ะ

จากประสบการณ์ลูกสาวติดเหลืองอยู่รพ. 5 วันนะคะ แม่ให้เขาทานนมบ่อยๆค่ะ ทุกๆ2ชม. เข้าเต้านานๆขั้นต่ำ 25-30 นาทีค่ะ ให้เขาขยันขับถ่ายบ่อยๆค่ะ ไม่ต้องเอาเขาออกไปตากแดดรับแสงแดดอะไรนอกบ้านนะคะ วิธีนี้ไม่ช่วยค่ะ หมอเคยบอกเรา นมแม่นี่แหละค่ะ รักษาตัวเหลืองของลูกได้ดีที่สุดค่ะ

ให้ทานนมแม่ส่วนหน้าเยอะๆค่ะ

ทำยังไงให้น่ำนมแม่ไหลเยอะๆๆค่ะ น้อง 4 วัน กินทุกชั่วโมงเลยค่ะ ไม่แน่ใจว่านมที่กินไปพอมั้ยค่ะ

แนะนำให้ปั๊มใส่ขวดด้วยเลยค่ะ แม่จะได้รู้ปริมาณค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ​ ทานนมแม่เยอะๆ พาไปอาบแดด​ หมอนัดเจาะเลือดแล้ว ค่าตัวเหลืองลดลง​ ไม่ต้องกังวลค่ะ

ก่อนส่องไฟ​ 10 ค่ะ หลังจากส่องไฟ​ 2 วัน หมอนัดมาดูอาการอีก​ 5 วัน​ ค่าเหลือ​ 7.5 ค่ะ​ (ค่าไม่เพิ่มขึ้นไม่ต้อง​ admit เพื่อฉายไฟค่ะ)​ ต้องทานนมแม่ต่อไปเรื่อยๆค่ะ รอร่างกายขับสารเหลืองให้หมดไปค่ะ