2 ตอบกลับ

อยู่ที่ตัวน้องด้วยค่ะแม่ พัฒนาการของเด็แต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ ลูกเราแรกๆไม่คลานเลยค่ะ กระดึ๊บเหมือนหนอนเลย ตอนนี้9เดือน แม่ให้น้องยืนเกาะ ให้เขาทำเองโดยไม่ต้องช่วงเขา หัดน้องเดินบ้างจับแขนน้องเดินด้วย น้องบ้านนี้ซนมาก จับโต๊ะแล้วพยุงตัวเองยืนเอง ดื้อที่สุด

VIP Member

บ้านนี้เดินตอนขวบ 1 เดือนค่ะ แต่ละคนเดินช้าเร็วไม่เหมือนกัน แม่จับเขาเกาะยืนบ่อยๆ เดี๋ยวขาน้องแข็งแรงก็จะค่อยๆ ก้าวไปสเต็ปต่อไปเองค่ะ แต่ต้องไม่ฝืนเขานะคะ ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไป บ้านนี้ก็ปล่อยให้เขาเป็นไปตามธรรมชาติค่ะ