12 ตอบกลับ

VIP Member

ตอนคลอดใหม่ๆก็เป็นเหมือนกันคะ จนได้เข้าตู้อบพอน้อง2เดือนหมอบอกเป็นผังผืดใต้ลิ้นต้องขลิปแต่น้ำหนักตัวน้องเยอะแล้วอาจจะดิ้นจนทำให้เครื่องมือบาดปากน้องได้หมอบอกต้องทำตอนแรกเกิดเลยจะง่ายมาก ผังผืดใต้ลิ้นมีต่อการดูดนมและพูดไม่ชัดคะ แม่กลัวลูกเจ็บเลยไม่ได้ขลิปคะ

บ้านนี้ขลิบตอนน้อง2วัน เขาใช้ที่คีบปลายเล็ดขลิบ น้องไปร้องเลยไม่มีเลือดด้วย

แม่บ้านนี้ ก็เป็นค่ะ วันแรกน้องหลับอย่างเดียวเลยค่ะปลุกก็ไม่ดูด พยาบาลบอกสงสัยคิดว่ายังอยู่ในท้อง พอวันที่2น้องก็ดูดค่ะ ดูดทั้งวันเลยทีนี้ สู้ๆค่ะแม่ พยายามกระตุ้นให้ดูดบ่อยๆใช้หัวนมเขี่ยๆปากเดี๋ยวก็ดูดค่ะ

คุณแม่ต้องปลุกน้องมากินค่ะ ที่น้องไม่กินอาจจะเข้าเต้าไม่ถูกท่า น้องดูดไม่เป็น ของเราลูกชายดูดไม่เป็นพยาบาลเอานมใส่สลิ้งหยอดข้างหัวนม ทำอยู่สองครั้งหลังจากนั้นลูกดูดเต้าสบายเลยค่ะ

บ้านนี้ใช้ผ้าชุบน้ำเย็นเช็ดหน้าจร้า ตื่นมากินนิดหน่อยก็ยังดี เคยปล่อยให้ตื่นเองปรากฎว่านอนยาวเลยครึ่งวัน สุดท้ายตัวเหลือง ไข้สูง เพราะได้นมไม่พอ ทรมานทั้งแม่ทั้งลูก

บ้านนี้ตอนแรกเกิดปลุกยังไงก็ไม่ยอมตื่นปลุกครึ่งชม.ก็ไม่ตื่น สุดท้ายตัวเหลืองได้นอนส่องไฟรพ.ต่อ2คืนส่วนแม่กลับบ้านก่อน

พยายามปลุกน้องคะแม่ที่น้องเอาแต่หลับเพราะเขายังไม่ชินกับโลกภายนอกบางทีเขาอาจจะคิดว่าเขายังอยู่ในท้องก็ได้คะ😂

เด็กแรกเกิดจะนอนเยอะเป็นปกติค่ะ ถึงเวลากินคุณแม่ก็ปลุกน้องขึ้นมากินนะคะแล้วค่อยปล่อยให้นอนต่อ

ปลุกน้องมากินค่ะแม่ แล้วอุ้มให้น้องกินถนัดค่ะ เด็กแรกเกิดธรรมดาค่ะที่จะนอนทั้งวัน

ต้องปลุกน้องมากินนะแม่ แต่กลางคืนบ้านนี้ไม่ค่อยปลุกน้องจะลุกมากิน3รอบตอนกลางคืน

ต้องปลุกมาเข้าเต้าครับ ไม่งั้นตัวเหลืองครับ