133 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ​ ทีแรกก็ตกใจกลัวลูกจะอันตราย​ แต่ลูกดิ้นบ่อย​ ดิ้นไปมาเดียวก็ออกเองค่ะ​ ทำใจให้สบายคอยสังเกตุลูกดิ้นบ่อยๆนะค่ะ

เด็ก40%สายสะดือพันคอค่ะ เราก็เป็นค่ะ หมอก็ให้นับลูกดิ้น ตอนคลอดก็คลอดปกติค่ะ ถามพยาบาลว่าสายสะดือพันคอไหม ก็พันค่ะ พันหลวมๆ ค่ะ

ลูกเราก็สายสะดือพันคอ1รอบออกง่ายๆคนแก่บอกว่าถ้าสายสะดือพันคอเด็กจะออกง่ายไม่ต้องกังวลนะค่ะไม่ต้องเคียดค่ะเดี๋ยวจะไม่ดีกะลูก

ตอนตั้งครรภ์ได้ 6 เดือน เรากะยุในภาวะรกเกาะต่ำซึ่งสายรกพันคอเด็ดเหมือนกันคร้าพอไประยะหนึ่งรกก็ขึ้นสูงมานิดจนยุในภาวะปรกติคร้า

เราซาวตอน26สัปดาห์สายสะดือก้พันคอเหมือนกันค่ะ แต่พันแบบหลวมๆหมอบอกว่าเดี๋ยวคลายออกเอง ตอนนี้34สัปดาห์แล้วยังไม่ได้ซาวอีกเลย

ของเรา 6 เดือนค่ะ หมอบอกเหมือนกันเลย กังวลเหมือนกันค่ะแม่ แต่คอยนับลูกดิ้นเอา วันๆนึงดิ้นเกินสิบครั้งเราก็โล่งใจไป

แม่นี้ก็เป็นค่ะ แต่ไม่รู้ว่าพันตอนกี่เดือน เห็นแต่ตอนออกหมอบอกว่า สายสะดือพันคอเป็นรอยเลยมแต่น้องก็ไม่เป็นไรค่ะ

ของเราเจอตอน 19 สัปดาห์ หมอบอกตัวเล็กแค่นี้ เด๋วก็หลุดออกเอง ตอนนี้ 27 สัปดาห์ ดิ้นดี ดิ้นเก่งค่ะ อย่ากังวลใจไปนะคะแม่

เด็กส่วนใหญ่รกจะพันคอค่ะ แล้วก็จะคลายออกเอง แม่ไม่ต้องกงวลน่ะคะ พยายามสังเกตลูกดิ้น ถ้าผิดปกติก็ไปหาหมอเลยค่ะ

ควรระวังมากๆค่ะของเราคนที่แล้วหมอซาวน์วันนี้พรุ่งนี้เสียหมอบอกสายสะดือพันคอ3รอบ ท้องนี้เลยระวังมากค่ะ