13 ตอบกลับ

น้องเป็นผดร้อนค่ะ ผื่นแบบนี้น้องจะไม่รู้สึกแสบหรือว่าคันใดๆเลยค่ะเดี๋ยวน้องก็จะหายเอง วิธีรักษาคือให้อยู่ในอากาศถ่ายเทดี ไม่ร้อนอบอ้าวจนเกินไปอาบน้ำเช็ดตัวให้แห้งไม่ให้ตัวน้องอับชื้น ก็จะดีขึ้นเองค่ะหรือบางทีคุณแม่ควรสังเกตดูอาหารที่คุณแม่ทานถ้าหากคุณแม่ให้นมลูกอยู่สังเกตดูอาการลูกว่ามีอาการร้องไห้งอแงหรือเปล่า ถ้าน้องปกติไม่ร้องไห้งอแงก็แสดงว่าน้องเป็นผดร้อนปกติค่ะ

ถามว่าปกติไหมก็ปกติค๊..แต่ถ้าเปนแม่มือใหม่. ส่วนมากจะพาน้องไปคลีนิคผัวหยังโดยเฉพราะค๊ เพราะบางคนอาจจะเปนเยอะ. หมอจะจ่ายยามาทาค๊

เดี๋ยวจะค่อยๆ หายไปเองคะแม่ ถ้าน้องสบายดี ตัวไม่ร้อน ถ่ายสะดวก ท้องไม่อืด ไม่ขึ้น คุ้นเคยกับอากาศ ก็จะหายไปเองคะ

ค่ะ ขอบคุณน่ะคะ

ผดร้อนค่ะ บ้านนี้เป็นเยอะ น้องขี้ร้อนมากแต่แม่ไม่กล้าเลี้ยงในห้องแอร์ได้แต่เปิดพัดลมส่ายเอา กลัวลูกปอดบวม

เวลาอาบน้ำ ให้ เอาน้ำกินเรามาต้ม อาบให้ลูกจ้า ของเราก็เป็นพอเอาน้ำกินมาต้มอาบหายเลยจ้า

โอเคค่ะ

ปกติ​จ้า​บ้านนี้ 1 เดือน 7 วันก็มีผื่นที่หน้าเหมือนกัน​ค่ะ​

Super Mum

เดี๋ยวก็ค่อยๆ ลดลง และหายไปเมื่อน้องค่อยๆ โตขึ้นค่ะ

เดี๋ยวจะค่อยๆหายค่ะลูกเราก็เป็นเหมือนกันค่ะ

ค่ะขอบคุณน่ะค่ะ

ปกติค่ะเดี๋ยวก็หายเอง

VIP Member

เดี๋ยวก็จะค่อยๆหายไปจ้า

ขอบคุณค่ะ