น้องอายุ 1 เดือนค่ะ พยายามจะเลี้ยงด้วยนมแม่ล้วน แต่ตอนนี้มีผสมนมผงบ้างประมาณครั้งละ 1-2 oz 2-3ครั้งต่อวันค่ะ พยายามให้น้องกินให้เกลี้ยงเต้าอยู่เพื่อใหน้ำนมผลิตได้มากขึ้น แต่น้องขอกินทุก 45นาที -1 ชมเลยค่ะ ทำให้เต้ายวบเร็ว (แทบไม่มีนมในเต้า) และดูดนาน ทำให้มีปัญหาเจ็บหัวนมอีก เลยบางครั้งต้องดึงเต้าออกจากปากก่อนที่น้องจะอิ่มค่ะ พอมีคำแนะนำมั้ยคะ

4 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

น้องแค่ติดเต้าค่ะไม่ได้หมายความว่าไม่อิ่ม ติดคาบเต้านอนค่ะ สัวเดตุถ้าทิ้งตัว มือตกคือกินอิ่มแล้ว ต่างจากช่วงหิวจะกำมือแน่น ดูดเป็นจังหวะๆ ถ้าหลับก้ให้เอาเต้าออกจากปากและกล่อมนอนต่อ อย่าปล่อยนอนคาบเต้านะคะ

ต้องให้น้องงับให้ลึกนะคะ จะได้ไม่เจ็บหัวนม ทานน้ำมากๆ ทานอาหารเพิ่มน้ำนม เราทานแกงเลียงน้ำนมก็มาเต็มตลอดคะ อย่ากังวลมากทำใจสบายๆก็ช่วยได้คะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-34380)

กระตุ้นต่อไปคะแม่ มานอาหารบำรุงด้วยคะ สู้ๆนะคะ