8 ตอบกลับ

บ้านนี้ก้เริ่มพุดช่วงวัยนี้เหมือนกัน แม่ชวนคุยอ่านหนังสือฯลฯทำทุกอย่างแต่ก้ยังม่ค่อยพุด แต่แม่อย่าไปกดดันให้น้องพุดตามนะคะ จะทำให้น้องม่อยากพุด แม่กังวลมากเรยให้น้องเข้าเตรียมอนุบาลเมื่อ2.6ขวบ เจอเพิ่ลเยอะก้เริ่มพุดได้ จนตอนนี้น้องสื่อสารได้เปนประโยคในระดับที่ทุกคนเข้าใจแต่ยังมีบางคำที่ไม่ชัด เทอม2ล้ะตอนนี้น้อง3.1ขวบ

แนะนำให้คุณแม่พูดคุยกับน้องบ่อยๆค่ะ ชวนเล่นชวนคุยเยอะๆ ช่วยได้ค่ะ ห่างจากโทรศัพท์ให้มากๆค่ะถ้าเป็นไปได้ ลูกศิษย์ที่รร.สี่ขวบก็ยังพูดออกมาไม่เป็นคำเหมือนกันค่ะ คุณหมอแนะนำให้พูดคุยกับเค้าเยอะๆค่ะ ลองดูนะคะแม่ 💓

ทางนี้ติดจอพูดภาษาต่างดาวจนถึง 4 ขวบค่ะ ปรึกษาหมอพัฒนาการก็ปกติดีทุกอย่าง แต่น้องแค่ยังไม่พูด ต้องกระตุ้นพูดกับน้องบ่อยๆงดจอ 100% พอไปโรงเรียนเท่านั้นแหละค่ะ พูดเหมือนเก็บกดมาเลย แม่ฟังแม่ตอบแทบไม่ทัน

บ้านนี้ก็ยังไม่พูดเลย ตอนประมาน10เดือนน้องพูดตุ้กแก จิ้งจก ร้องเพลงเต่าได้ หลังจากทางยายให้น้องดูแต่โทรศัพท์น้องพูดแต่ภาษาการ์ตูนค่ะเครียดมาก

เคยเจอคนรู้จักเป็นแบบนี้เหมือนกันค่ะ เขาไปเรียนพูดกับคุณหมอเฉพาะทางเลย ก็เริ่มพูดได้ค่ะ

เหมือนหลานที่บ้านค่ะ แต่พอให้ไปโรงเรียนเค้าก็พูดชัดเลย พูดไม่หยุดด้วยค่ะทุกวันนี้

เหมือนกันค่ะ ตอนนี้น้องไปเรียนฝึกพูดอยู่ค่ะ ลงไว้20ครั้ง ดีขึ้นแล้วค่ะ

ตั้งชื่อ