5 ตอบกลับ

ก็ต้องจับยึดเเปรงกันนะคะ เพราะถ้าฟันขึ้นเเล้วต่อให้กินนมเต้าก็มีโอกาสผุค่ะ แล้วช่วงน้องเกิดใหม่ๆคุณแม่ได้เช็ดลิ้น เหงือกเเละกระพุ้งแก้มไหมคะ ถ้าเช็ดแล้วทำไมน้องไม่ให้ความร่วมมือคะหรือคุณแม่เช็ดแรงมีเล็บคมรึเปล่าคะ ยังไงคุณแม่ก็ต้องทำเพื่อน้องนะคะ ฟันผุปวดนะคะ

บ้านนี้แม่ร้องอาาาาาา แล้วอ้าปาก คือทำให้น้องดูก่อนค่ะ น้องก็ทำตาม😂 แต่ดีที่ก่อนหน้ายอมให้แปรง แค่เวลาแปรงฟันบนแล้วไม่ค่อยอ้าปาก แต่ไม่โวยวายค่ะ

แม่ลองแบบนี้ดูค่ะ ให้ลูกได้คุ้นเคย แม่ก็แปรงให้ดูตัวอย่าง ให้เค้าลองทำเอง พอเค้าคุ้นแม่ก็ค่อยๆแปรงให้เค้า

แม่ลองทำเป็นตัวอย่างให้น้องดูบ่อยๆค่ะ พาน้องไปดูตอนแม่แปรงฟัน แล้วลองแปรงของน้องด้วยค่ะ

VIP Member

ลองซื้อที่เช็ดลิ้นของ pigeon มันมีรสหวานๆน้องอาจยอมให้เช็ดลิ้นค่้ะลองดู