5 ตอบกลับ

VIP Member

เมื่อก่อนก็ปั๊มได้เยอะเหมือยกันคะ บ้านนี้ลดลงตอนน้อง4เดือนคะ เพราะแม่เลิกปั๊มนม พอน้ำนมเริ่มลด แม่ก็ใช้วิธีบีบเอาแทนเครื่องปั๊มคะ บีบแค่เวลาที่น้องกินคะน้องกินข้างนึงแม่ก็นอนบีบอีกข้างนึงเพราะหัวนมมันจะจี๊ดทำให้บีบได้เยอะ เร็วแรงกว่าใช้เครื่องปั๊มด้วยคะแม่ กลางคืนแม่ก็ไม่ได้บีบคะง่วง แม่ขยันก็บีบทุก3ชม.ก็ได้คะ บ้านนี้บีบจนเส้นพลิกแล้วคะปวดมือมาก ในภาพใช้มือบีบล้วนๆเลยคะแม่ สู้ๆนะคะ อย่างน้อยก็ยังพอมีนมสต๊อกให้น้องทาน ตอนนี้น้องได้7เดือนแล้วคะ ลูกเข้าเต้า+กินนมสต๊อกวันละ8ออนคะ บีบได้ครั้งละ2 ออน 3ออน 4ออนคะ ครบ8ออนก็แพคใส่ถุงคะ ไม่ซีเรียสว่าจะต้องบีบแล้วต้องได้เยอะๆคะ เครียด!! แค่มีสต๊อกก็พอนะคะ

เพิ่มรอบปั๊มเป็นทุก 3 ชม (ถ้าคุณแม่ไหวนะคะ) เราก็เน้นเข้าเต้า ปั๊มไม่เยอะด้วยแต่ก่อนได้แค่วันละรอบเพราะเลี้ยงลูกไม่มีเวลา เดี๋ยวนี้เพิ่มปั๊มวันละ 2-3 รอบเอง แต่นมเพิ่มขึ้นจากแต่ก่อนปั๊มได้รอบละ 2-3 ออนซ์ ตอนนี้ได้รอบละ 4-8 ออนซ์แล้วค่ะ แม่สู้ๆนะคะ

แม่ให้ลูกดูดจากเต้าแล้วควรปั้มทุกครังหลังให้นมทุก 2-3ชม นำ้นมจะได้เกลี้ยงเต้า แล้วนำ้นมจะผลิตเพิ่มขึ้นค่ะแต่ต้องทำแบบสม่ำเสมอ

ปั๊มเพิ่มค่ะ เอาน้ำนมออกทุก 2-3 ชั่วโมง คือถ้าไม่เข้าเต้า ก็ต้องปั๊ม แม่ต้องดื่มน้ำเยอะๆ พักผ่อนเยอะๆด้วยค่ะ

เราทานยาประสะน้ำนมช่วยคะ แล้วก็เมนูเพิ่มน้ำนมที่ทานบ่อยๆ คือ แกงเลียง หัวปลีชุบแป้งทอดจ้าาา นมมาดีมากก