1 ตอบกลับ

ปกติเปิดทีวี หรือมือถือให้น้องดูไหมคะ?

ตอนนี้ช่วยน้องสะสมคลังคำศัพท์ให้มากที่สุดนะคะ น้องอาจยังไม่พร้อม รอดูไปอีกสักพักก่อน - อ่านนิทานก่อนนอนทุกคืน อย่างน้อย 30นาที - งดของเล่นพูดได้ทุกชนิด เช่นหนังสือพูดได้ เป็นต้น - งดจอทุกชนิด ทุกคนในบ้านห้ามให้น้องดูจอ - เล่นกับน้องมากขึ้น ทำกิจกรรมร่วมกันมากขึ้นค่ะ เด็กแต่ละคนมีความพร้อมไม่เท่ากัน ลูกเราก็ค่อนข้างพูดช้าค่ะ แต่อยู่ดีๆวันนึงก็พูดแบบพรั่งพรูทุกอย่าง แม่ลองปรับให้สม่ำเสมอ และปรึกษาหมอควบคู่ไปด้วยนะคะ