13 ตอบกลับ

ก่อนอื่นต้องบอกว่า เป็นกำลังใจให้นะคะ มีความจริงอยู่อย่างนึงก็คือ "ลูกที่ไม่มีพ่อ" โชคดีกว่า "ลูกที่มีพ่อแย่ๆ" ค่ะ แค่คุณแม่ที่ดีคนเดียวก็มากเกินพอและเป็นโลกทั้งใบให้ลูกได้แล้วค่ะ (เหมือนที่ลูกก็เป็นโลกทั้งใบของแม่) เราเคยมีพ่อค่ะ แต่ไม่ดีนัก หลังจากที่เขาออกไปจากชีวิต เรากับแม่มีความสุขมากขึ้นเยอะเลยค่ะ สรุปชีวิตที่ไม่มีพ่อ ดีกว่าตอนที่มีพ่อ(แย่ๆ)เยอะเลยค่ะ ลูกไม่ต้องเห็นแม่ทนเจ็บปวด เสียใจ ความสุขของแม่ก็คือความสุขของลูก ใช่ไหมคะ? ความสุขของลูกก็คือความสุขของแม่ เช่นกันค่ะ ดังนั้นอย่าเอาชีวิต จิตใจ ความรู้สึกของเราไปผูกกับผู้ชายคนนึงเลยค่ะ อย่าปล่อยให้เค้ามาทำให้เราแย่ลง ฮึบ แล้วลุกขึ้นมาเป็นคุณแม่คนเก่ง ให้ลูกภูมิใจในตัวเรานะคะ เราเองก็ภูมิใจในตัวแม่ของเรามากๆค่ะที่ท่านเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวที่สุดยอดที่สุด แค่คุณแม่เพียงคนเดียวก็พอแล้วค่ะ ชีวิตเรามีความสุขมากๆ มากกว่าหลายๆคนที่อยู่ในบ้านที่มีคนอยู่ครบแต่ไม่มีความรักอยู่เลย สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ❤️

สู้ๆนะคะคุณแม่ ถือว่าคุณแม่เก่งและแกร่งมากเลยนะคะที่อุ้มท้องมาจนถึง25 w แล้ว คนท้องในแต่ละวันแต่เดือนต้องเจอความเปลี่ยนแปลงในร่างกายเยอะมากเลยนะคะ บ้านนี้บางวันเลือดกำเดาไหล เลือดออกบ้าง เวียนหัวแพ้ท้องเหนื่อยง่ายใจสั่น โอ้ยสารพัดที่จะเกิดคุณแม่ทำดีสุดแล้วละค่ะ อย่าคิดมากนะคะอีกไม่กี่เดือนก็คลอดแล้วน้าาา ถ้าเราเปลี่ยนใจเค้าไม่ได้เราก็เปลี่ยนใจเราให้รักตัวเองให้มากๆเพื่อเราเพื่อลูก นะคะ

VIP Member

สู้ๆคะ เราก็เป็น singlemom เหมือนกันใกล้คลอดแล้วไม่แคร์ ผช. ด้วย คิดซะว่าเขาทำกับเราไว้ยังไง เขาก็จะได้รับผลกรรมแบบนั้น

VIP Member

ถ้าเป็นแม่บ้านนี้ขอไม่สนใจลูกเลี้ยงเองได้ไม่พึ่งพ่อแบบนี้ค่ะใช้นามสกุลตัวเองและย้ายเข้าบ้านตนเองค่ะ

เห็นด้วยค่ะ

อย่าใส่ชื่อเขาในใบเกิดลูกนะคะ ไม่ต้องให้เขาเซ็นรับรองบุตรค่ะ แล้วเราจะมีสิทธิ์ในตัวลูกคนเดียว 100% ค่ะ

ได้ค่ะ

สู้ๆๆค่ะ เด่วผ่านไปได้สักระยะอะไรๆๆอาจจะดีขึ้นกะได้ค่ะ✌✌✌✌

✌️สู้​ๆ​นะคะ​คุณ​แม่​ ขอให้เรื่องทุกอย่างผ่านไปด้วยดีนะคะ

สู้ๆนะคะเป็นกำลังใจให้ค่ะ แม่เลี้ยงเดี่ยวมีเยอะค่ะ

สู้ๆนะคะ ลูกคือกำลังใจค่ะให้สู้ต่อ

สู้ๆนะคะคุณแม่ อย่าเครียดเยอะนะคะ