34 ตอบกลับ

น้ำมะพร้าวกินได้ปกติ แค่ระวังเรื่องกินเยอะแล้วจะได้รับน้ำตาลเยอะเกินไป ลองหาฟังยูทูปคุณหมอท่านต่างๆออกมาอธิบายดูนะคะ คุณหมอบอกว่า น้ำมะพร้าวต้องใข้ปริมาณเยอะมากๆๆถึงจะมีผลกับฮอโมนในช่วงตั้งครรภ์ แต่ก่อนที่จะกินได้เยอะจนมีผลกับฮอโมน คงเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์ซะก่อน

ใครเป็นคนบอกว่าห้ามกินน้ำมะพร้าวตอนท้องอ่อนคะ กินได้ตั้งแต่ไตรมาสแรกยันคลอดได้เลยค่ะ แต่อย่ากินเยอะ น้ำตาลแอบมีอยู่ในน้ำมะพร้าว

บ้านนี้ทานตั้งแต่ท้องอ่อนไเลยค่ะ

ไม่เป็นไรค่ะ บ้านนี้ไม่รู้ว่าท้อง กินมะพร้าวเดือนเดียว2 ทลาย จำไม่ผิดตอนนั้นพึ่งตั้งท้องอ่อนได้3-4สัปดาห์เอง ตอนนี้ เข้า4เดือนแล้ว

https://theasianparent.page.link/YEebgduybNTZDPeT7 ในแอปนี้รวบรวมข้อมูลอาหารที่ทานได้ ไม่ได้หรือควรระวังด้วยนะคะ จิ้มอ่านเล่นเพลินมากเลย มะพร้าวทานได้ ลดท้องลายด้วยค่ะ

ความน่ากลัวคือน้ำตาล แค่ไม่กินเยอะก็พอ เรื่องอื่นไม่มีผลค่ะ กินโล้ดๆๆๆ กินจนน้องคลอดออกมา2ขวบ แล้วค่ะ ผ่านการปรึกษาหมอมาแล้ว อร่อยยย

ดื่มน้ำกินเนื้อมะพร้าวได้ปกติเลยจ้า แต่แค่ระวังเรื่องของน้ำตาลในน้ำมะพร้าวสูง ดื่มปริมาณพอดีๆ

ไม่เป็นไรนะคะแม่ บ้านนี้กินตั้งแต่ตรวจเจอว่าท้องเลยค่ะ กินวันละ2ลูกด้วย จนตอนนี้ 38 Weekแล้วค่ะ อย่าคิดมากนะคะแม่

กินได้จ้า..แต่ผลไม้ทุกอย่างมีน้ำตาล กินแค่พอกระหายได้ค่ะ...คนโบราณจะบอกว่าไม่ให้กิน เดี่ยวแท้งประมานนั้น

โอ้โห บ้านนี้กินวันละลูก กินเป็น 10 ทลายเลยค่ะแม่ คนแก่ที่บ้านให้กินบอกลูกจะได้ผิวดี

กินได้จ้า แต่อย่าเยอะ มันมีสารขับน้องได้ค่า คุณหมอ รพบ สมิติเวช ที่ดูแลบอกมาค่ะ