15 ตอบกลับ

VIP Member

เราก็เป็นคะ ทรมานจริงๆ ตอนทานยาไตนเฟอดีน ยิ่งเป็น ตอนนี้เลยทานวันเว้นวัน เเล้วก็ทานเเล็คตาซอยทุกคืนก่อนนอน ก็หายคะ เราเน้นโปรตีน ผลไม้สัปปะรด มะละกอ เเตงโม ทานทุกวันก็ดีขึ้นคะ นมจืด ก็ทำให้ท้องผูก เลยทานบ้างนานๆครั้ง ส่วนใหญ่เน้นนมถั่วเหลือง

เริ่มท้องผูกหนักมากตอนเข้า 6 เดือนเหมือนกันค่ะ ก่อนหน้านี้ก็ยังขับถ่ายคล่องดีอยู่ แต่ตอนนี้ทรมานมาก พยายามกินน้ำเยอะๆก็แล้ว กินผักก็แล้ว ไม่ช่วยจริงๆ ค่ะ เวลาเบ่งหนักๆ ก็เป็นห่วงลูกมากๆ ไม่คิดว่าตัวเองจะต้องท้องผูกขนาดนี้จริงๆ 😞😞

เราก็เป็นคะช่วง 5-6เดือนเลยคะ ถ่ายยากมากแบบมากๆเลย บางครั้งต้องนั่งร้องให้ในห้องน้ำคะ และก็นั้งที 2ชมเลยคะ ทรมานมากคะ ตอนนี้เริ่มดีขึ้นแล้วคะแม่ มันเป็นที่ยาบำรุงคะ แม่ทนหน่อยนะคะ

VIP Member

หมอจ่ายยาระบายชื่อ duphalac ให้เราค่า ลองปรึกษาหมอดูนะค้า ว่าแม่กินได้ไหม เราว่ามันช่วยได้เยอะ จากถ่าย 4-5 วันครั้ง ก็มาทุกวันไม่ก็วันเว้นวัน ดีขึ้นเยอะ แต่ก็ไม่ได้หายขาดขนาดนั้นค่า

เดี๋ยวจะลองปรึกษาหมอดูนะคะ ขอบคุณมากเลยค๊าพี่

บางทีอาจจะเป็นที่ยาบำรุงด้วยค่ะ บ้านนี้ทานไตรเฟอร์ดีนไม่เป็นไรค่ะ แต่ทานทานโอบีมีนท้องผูก ปวดบิดเวลาถ่ายด้วยค่ะ

แจ้งหมอหรือพยาบาลได้ค่ะ ปกติคนท้องก็ถ่ายยากอยู่แล้ว แต่พอเปลี่ยนยาบำรุง อึนิ่มก็ยังปวดบิดอยู่ก็มีค่ะ ถ้าที่คลีนิคตัวเลือกยาจะเยอะหน่อย ที่โรงบาลรัฐส่วรใหญ่จะมีแค่ไตรเฟอร์ดีนค่ะ แต่ถ้ากินได้ตัวนี้กินง่ายกว่าโอบีมีนค่ะ

ลองดื่มนมพาสเจอไรซ์ นมมอลด์ ดูนะคะช่วง07:00-09:00 โมง จะทำให้กระเพาะทำงานดีมากขึ้นค่ะ เรากินน้ำดีมอลด์ถ่ายดีมากค่ะแม่

ขอบคุณมากนะคะ เดี๋ยวลองดื่มตามนี้เลย

เป็นเหมือนกันค่ะ ทรมานมากเวลาจะถ่าย ไม่กล้าเบ่ง แถมยังใช้เวลาอยู่นาน บางทีถ่ายออกมามีเลือดซิบด้วยค่ะ 😭

กลัวมากกลัวสุดๆก็ลูกหลุด ก้มดูตลอด ต้องปรึกษาหมอดูนะคะ สู้ๆนะคะแม่

บ้านวันนี้หมอแนะนำให้ทานโยเกิร์ตรสธรรมชาติและแอปเปิ้ลลูกเขียวและกล้วย ค่ะช่วยได้จริง

ขอบคุณมากนะคะ เดี๋ยวลองทานตามนี้ดู

บ้านนี้เริ่มเปนเหมือนกันค่ะ น้ำลูกพรุนเอย มะละกอ ไม่ได้ช่วยเลย

VIP Member

บ้านนี้หยุดกินยาบำรุงเลือดเลยค่ะ กินยาบำรุงเลือดแล้วถ่ายยาก