200 ตอบกลับ

ลองทานมะม่วงสุก วันละ 1 ลูกดูคะ ของผึ้งปกติถ่ายยากมาก เข้าห้องน้ำนานถึง3ชม.เลยช่วงแรก พอทานมะม่วงสุก คือเริ่ดมากจ้าแม่ แต่!!แม่อย่าทานเยอะน่ะ เด๋วน้ำตาลขึ้น

ขอสอบถามหน่อยค่ะ ประจำเดือนที่เเล้ว14/15/16/17 เมษายน ทำงานอยู่หน้ามืดวินหัวตกเย็นตรวจดูวันที่28พฤษภาคมสรุป2ขีดค่ะ เเต่อยากรู้ว่าจนมาถึงวันนี้ได้ประมาณกี่สัปดาห์คะ

เป็นปกติค่ะในการตั้งครรภ์ช่วงแรก สิ่งที่ช่วยได้คือ ทานผักผลไม้ช่วยค่ะ บางคนก้ออืดเพราะผลไม้นะค่ะ พวก มะม่วงดิบ เปลี่ยนการทานใหม่ค่ะ ทานทีละน้อย แต่บ่อย

VIP Member

ท้องอืดกินอีโนชงได้ค่ะ และก็งดนม น้ำเต้าหู้ ขนมปัง ทุเรียน ชา กาแฟ โกโก้ น้ำอัดลม เครื่องดื่มที่ผสมโซดา แก้ท้องผูกให้ดื่มน้ำเยอะๆ กินกล้วย มะระกอ ส้ม😊

ของเราก็เป็นค่ะ ช่วง 3เดือนแรก สาเหตุมาจากทานยาบำรุงเลือด คุณหมอที่ฝากครรภ์ให้ทานยาช่วยระบาย และทำให้อุจจาระนิ่ม หลังจาก3เดือนก็ถ่ายเองปกติค่ะ

VIP Member

ก่อนหน้านี้เราก็ท้องผูกค่ะ เราทานผลไม้ค่ะ แต่เรารู้สึกว่า พอทานนม ตอนเช้า โดยเฉพาะแอนมัม ช่วงตื่นนอน สักพักมาเลยจ้า ส่วนท้องอืดนี่ยังเป็นอยู่ :(

VIP Member

ยาธาตุน้ำขาว หรือ ขมิ้นชันค่ะ 2 ตัวนี้ปลอดภัยดีที่สุด ถ้าทนไม่ไหวจริง ๆ ทานได้เลย ส่วนตัวแล้วดื่มนมเปรี้ยว หรือยาคู้ล ค่ะช่วยได้อีกทาง

ลองทานนม เอนฟามาม่านะคะ นมสำหรับคนท้องเราทานทุกวัน แต่ก่อนมีปัญหาเรื่องท้องผูก กินนมละดีขึ้นค่ะ เข้าห้องน้ำทุกวันขับถ่ายปกติ

ท้องอืดกินแอร์เอ็กได้ค่ะ เราก็ท้องอืด ตอนนี้จะ3เดือนแล้วหายท้องอืดแล้วค่ะไปร้านขายยาแจ้งเภสัชด้วยว่าตั้งครรภ์กี่เดือนแล้ว

เรากินเสาวรสใส่โยเกิร์ตคะ ช่วงแรกๆท้องผูกมาก แต่ลองสูตรนี้เข้าไปช่วยได้คะ ถ้ากลัวท้องเสียลองทานแต่เสาวรสก่อนก่อได้นะคะ