357 ตอบกลับ

VIP Member

ไม่น่าอายหรอกค่ะ แม้จะพลาด แต่มีแล้วต้องเลี้ยงให้มีคุณภาพนะคะไม่ใช้เลี้ยงไปวันๆ สอนน้องให้ดีๆโตมาน้องจะได้เป็นคนดีๆ ไม่ให้เป็นภาระพ่อแม่ แบบนี้ก็จะไม่มีใครดูถูกได้ค่ะ

ถ้าให้ตอบตรงๆ พ่อแม่ น่าจะอายสุดค่ะ ....ไม่ดราม่า นะ แต่การท้องไม่ใช่ปัญหาอย่างเดียว ที่จะให้ทำให้พ่อแม่อับอาย การเรียนไม่จบ การคบเพื่อนไม่ดี การเกเร คำตอบมีอยู่ในใจ นะคะ

อายไม่อายไม่ใข่ประเด็นค่ะ ประเด็นคือคุณพร้อมที่จะดูแลลูกที่เกิดมาโดยใช้เงินที่คุณหามาเองหรือเด็กกลายเป็นภาระของพ่อแม่คุณอีกทอด ถ้าดูแลเองได้มันไม่น่าอ่ยสำหรับพี่

VIP Member

เราก็16 คะ ถึงจะหน้าอาย แต่เราก็ไม่ต้องอายหรอกคะ เขาเกิดมาเรารับผิดชอบ ไม่ทำร้ายเขา ดูแลเขาให้ดีๆ แค่นี้ก้พอแล้วคะ ไม่ต้องไปสนคำปากของคนอื่น ตัวของเรา พลาดไปแล้ว ทำไงได้

จะอายุมากอายุน้อยก็ไม่เกี่ยวค่ะ แต่ที่คนอื่นมองเพราะวัยมากกว่า แต่ถ้าเราสามารถเป็นแม่ที่ดีและเลี้ยงเขาให้เติบโตมาได้ ก็อย่าไปสนใจคนอื่นเลยค่ะ เขาไม่ได้ให้เรากิน

สมัยนี้เป็นเรื่องปกติมากๆ #แต่การที่มองว่ามันเป็นเรื่องปกติ ทำให้ประชากรคุณแม่วัยใสเลยเพิ่มมากขึ้น #ไม่อยากให้วัยใสมองเรื่องท้องตั้งแต่ยังเรียนไม่จบเป็นเรื่องปกติ

VIP Member

ไม่น่าอายหรอกค่ะ แค่มีความรับผิดชอบและเลี้ยงลูกให้ดีก็พอ คำคนพูดอย่าไปเอามาใส่ใจให้มาก เขาไม่ได้มาเลี้ยงช่วยนะ เรา 18 ท้องไม่มีพ่อ เลิกกันตั้งแต่ท้องได้3 เดือน

การท้องไม่เกี่ยวกับอายุนะค่ะแค่เราพร้อมที่จะดูแลเค้าอายุเท่าไหร่ก็ท้องได้..ถ้าคิดว่า16ไม่ควรท้องก็ควรป้องกันให้ดีจะได้ไม่ต้องมาถามว่าหน้าอายหรือป่าว

อายุ 16 ยังเรียนอยู่ก็น่าอายนะคะ พ่อแม่ส่งไปเรียนมีหน้าที่เรียน ตอนนี้พลาดแล้วเป็นแม่แล้วก็ทำหน้าที่แม่ให้ดีค่ะ ต่อไปมีลูกก็จะรู้ว่าพ่อแม่เรารู้สึกยังไงค่ะ

VIP Member

เอาแบบไม่ดราม่านะ ถ้าเป็นเราคงอายมาก สงสารพ่อแม่ด้วย แต่ในเมืองท้องมาแล้วก็ต้องรับผิดชอบ และไม่เพิ่มภาระให้กับครอบครัวโดยการทิ้งไว้ให้ปู่ยาตายายเลี้ยง