357 ตอบกลับ

เราอายุ17 ตรวจเจอว่าตั้งครรภ์ จริงๆมันคือความผิดพลาดของเราเอง แต่ในเมื่อเค้าเกิดมาแล้ว ต้องดูแลเค้าให้ดีที่สุด เคยท้อหลายครั้งมาก แต่สุดท้ายต้องสู้เพื่อลูก ตอนนี้16weekแล้ว ได้เจ้าแฝดด้วย5555

ดีใจด้วยนะคะ อยากได้แฝดแต่ไม่ได้5555

ท้องตอนอายุ17 ไม่อยุ่บ้าน ไปทำงานไกลบ้านกับแฟน ช่วยกันเก็บเงิน ในเวลา5เดือน เก็บเพื่อคลอดได้ 1แสน เอาตัวเองไปอยู่ในสังคม ทำงานหาเงิน และไม่มีคนรู้จัก ไม่มีคนนิยทา มีความสุขมากค่ะ

ถ้าน้องสามารถเลี้ยงลูกเองได้โดยไม่รบกวนพ่อแม่ ก็ไม่น่าอายหรอกค่ะ แต่ถ้ามีแล้วลำบากพ่อแม่ อันนี้น่าคิดค่ะ การมีลูกไม่ได้อยู่ที่อายุ มันอยู่ที่ความรับผิดชอบ และความพร้อมของแต่ละคนค่ะ

VIP Member

ถามว่าน่าอายไหม ในใจเราจริงๆยังไม่พร้อมใช่ไหมคะ เพราะอายุยังน้อย ในเมื่อเขามาแล้ว ทำให้ดีที่สุดเท่าที่คนๆนึงจะทำได้นะคะ ไม่ต้องไปแคร์คำนินทาของใคร อยู่เพื่อลูกและตัวเราเอง สู้ๆจ้า

บ้านนี้ท้องแรกอายุ15ค่ะ เราไม่อายค่ะไหนเมื่อเราทำให้เค้าเกิดมาเราก็ต้องดูแลเค้าให้ดีที่สุดค่ะ ตอนนี้ก็กำลังท้องสองอายุ18ค่ะเราเลี้ยงเค้าได้เราทำงานหาเงินไม่น่าอายหรอกค่ะ 😆✌️✌️

ไม่น่าอายค่ะจะท้องตอนไหนไม่สำคัญค่ะแค่ให้เราพร้อมที่จะดูแลเขาไปแค่นี้ก็พอแล้วค่ะเราเป็น1ในนั้นที่ท้องตอนอายุ16เหมือนกัน​ค่ะ​อาจจะมองดูยังเด็กแต่เราก็สามารถ​ดูแลเขาได้ดีค่ะ

ไม่น่าอายค่ะ แต่เราต้องรับคำนินทาของชาวบ้านให้ได้แต่เอาจริงๆท้องตอนไหนก็โดนนินทาหมดค่ะ ท้องอายุ16แต่มีความรับผิดชอบ ไม่เอาไปทิ้งในตามข่าวแบบนี้ดีที่สุดค่ะ เราก็ท้องตอนอายุ16จ้า

VIP Member

เราก็16 ตอนนี้ได้7เดือนแล้วก็มีแต่คนบอกว่ารีบปล่อยจัง นี่ไม่ได้อยากมีแต่มันพลาดก็ต้องเอาไว้เพราะทำพลาดได้ก็ต้องรับผิดชอบกับสิ่งที่มันเกิดขึ้นน ทุกวันนี้ก็ไม่แคร์สายตาใครด้วย

จากประสบการณ์นะคะ ไม่น่าอายค่ะ แต่ต้องถามตัวเองก่อนว่าพร้อมไหม การเป็นแม่คนไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยนะ ถ้าไม่ไหว สามารถยุติการตั้งครรภ์ได้นะคะ รอให้พร้อมสามารถมีใหม่อีกก็ได้ค่ะ

แม่ไม่ควรคิดเรื่องอายไม่อายแล้วนะคะ คิดว่าจะเลี้ยงเค้ายังไงให้มีคุณภาพชีวิตที่ดี ไม่เปนภาระของสังคมก็พอค่ะ นี่อายุ 24 ยังมีคนบอกว่าเด็กอยุ่เลย อย่าสนใจคำพูดคนอื่นเลยค่ะ สู้ๆ