85 ตอบกลับ

ต่อให้แม่ขึ้นมา20 ก็ไม่ได้แปลว่าจะลงน้อง5โล10โลนะคะ ใครบอกว่าท้อง7เดือนต้องขึ้น20โล?

น้ำหนักตัวแม่ไม่เกี่ยวคะ ต้องซาวดูน้ำหนักลูกคะ บ้านนี้8เดือนแล้ว ขึ้นมา10โลเองคะ

เรา39week+3ขึ้นแค่14โลเองค่ะ แต่หมอว่าเด็กตัวโตมาก ประมาณ3โลกว่าแล้วหมอว่าลงลุกล้วนๆ

น้ำหนักขึ้น20โล เยอะมากเลยค่ะ มาตรฐาน ควรมีน้ำหนักตอนตั้งครรภ์เพิ่มขึ้น  10-15 กก.

VIP Member

ดีแล้วแหละค่ะ ถ้า20โลมาน่าจะลงแม่มากกว่านะคะ ดูน้ำหนักน้องเป็นเกณฑ์ดีกว่านะ

บ้านนี้ 7เดือนขึ้นมาแค่8โลเองค่ะ แต่ น้ำหนักลูกตามเกณฑ์ค่ะ อย่ากังวลค่ะ

แม่บ้านนี้ท้อง7เดือนจะ8 น้ำหนักขึ้นมาแค่6-7เองค่ะ😂 แต่หมอบอกน้องแข็งแรงดี😆😆

เหมือนกันเลยค่ะแม่ แต่น้องแข็งแรงดี ก็สบายใจ😄

VIP Member

บ้านนี้ 9เดือน ขึ้นมาแค่10โลเองค่ะ โฟกัสที่ นน. ลูกก็พอค่ะแม่ว่าตามเกณฑ์ไหม

บ้านนี้​ 7​ เดือน​ ขึ้น​ 5​ โลเองค่ะน้ำหนักเราไม่เกี่ยวกับน้ำหนักลูกนะค่ะ

แม่โฟกัสที่น้ำหนักลูกพอคะถ้าซาวมาน้ำหนักน้องตามเกณฑ์ก้อไม่มีปันหาคะ