85 ตอบกลับ

ขึ้นไม่เยอะใช่ว่าน้องจะตัวเล็กนะค่ะ บ้างน้ำหนักทีขึ้นอาจจะอยู่กับน้องก้อได้ บ้างคนน้ำหนักขึ้นเยอะก้อลงที่เเม่มากกว่าลูกก้อเป็นได้นะค่ะ

ใครบอกคะว่าน้ำหนักแม่ต้องขึ้นเยอะขนาดนั้น แล้วทุกเดือนได้ซาวน์ดูน้ำหนักน้องไหม ถ้าซาวน์แล้วหมอบอกลูกน้ำหนักปกติก็ไม่ต้องไปเครียดค่ะ

VIP Member

ปกติคุณหมอเขาให้ นน. ขึ้นเดือนละ 1 กิโลเองนะคะ ถ้าขึ้นถึง 20 โล หมอดุกันพอดี บ้านนี้ 38w แล้ว ขึ้นมา 14 กิโลหมอยังสั่งให้คุม นน. เลยค่ะ

34+6 weeks นน. ขึ้นมาตั้งแต่ตั้งครรภ์ 4กิโล ไม่มีแพ้ท้องด้วย น้องสมบูรณ์ ตัวใหญ่ นน.เกินเกณฑ์นิดหน่อย เพราะน้องเอาจากแม่ไปหมดเลย

เป็นความคิดที่ผิดนะคะแม่ คนท้องน่ำหนักควรจะขึ้นอยู่ที่ 9-11 กิโล ถ้ามากกว่านี้ก็ไม่เกิน 15 กิโล ลองหาข้อมูลในกูเกิลบ้างนะคะ

บ้านนี้ 8 เดือน ขึ้นมา 5.5 โล น้ำหนักลูกก็อยู่ในเกณฑ์ปกตินะคะ ..... ไม่จำเป็นต้องขึ้นขนาดนั้นนะคะ ดูที่น้ำหนักลูกดีกว่าค่ะ

บ้านนี้ 7 เดือน ขึ้นมา 9 โลคะ ลูกน้ำหนักดีปกติคะ ขึ้นเยอะก็ไม่ใช่ว่าลูกจะน้ำหนักดีนะคะ แถมคลอดเสร็จนน.ค้างเยอะด้วยคะ

บ้านนี้ 8เดือนขึ้นมา 7โลเองคะ น้ำหนักไปลงที่น้องหมด น้องตัวโตตามเกณฑ์ แม่ออกแต่ท้อง ส่วนอื่นไม่ใหญ่ขึ้นเลย

เหมือนกันค่ะ7เดือนขึ้นมาเเค่3โล ตอนนี้ท้องเล็กมากๆ หมอสั่งให้เพิ่มน้ำหนักอีก10โล พยายามเเล้วเเต่ก้ไม่ขึ้น

Super Mum

ดู​น้ำหนักน้องว่าอยู่ในเกณฑ์​ปกติ​ก็​พอค่ะ ไม่ต้อง​กังวล​เรื่องน้ำหนักแม่นะคะ เรา 37w น้ำหนักขึ้น 10 โลค่ะ 😅