12 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้น้องก็น้ำหนักน้อยกว่าเกณฑ์เหมือนกันค่ะ คุณหมอบอกว่าสายสะดือเล็กสารอาหารไปเลี้ยงลูกไม่เพียงพอ กินยังไงน้ำหนักก็ไม่ค่อยขึ้น (น้ำหนักเราขึ้นมา5กิโลกรัมตลอดการตั้งครรภ์)คุณหมอให้เน้นเนื้อ นม ไข่ พอถึงวันคุณหมอนัด อัลตร้าซาวนด์ดูน้ำหนักน้องหมอบอก2500กรัมผ่านพอดี พอตกเย็นเราปวดท้องคลอดไปโรงบาล คลอดออกมาน้ำหนัก2570กรัม น้ำหนักขึ้นมา5โลพอคลออกไปน้ำหนักก็ลงไป5โล ลงลูกไปหมดเลยค่ะ

เราไม่ได้กินไรเลย ยกเว้นยาหมอ นมก็ไม่ได้กินนะ ไม่กินน้ำตาล เพราะเคยเจอน้ำตาลสูงเลยงดอะไรหวานๆ แม่หนัก53ก่อนท้อง และจนคลอดหนัก 59 ลูกหนัก 2.9 ก่อนกำหนด 36w ลองงดน้ำตาลไหมคะ

เนื้อสัตว์ ไข่ นม ค่ะ เน้นโปรตีน ถ้ากินกาแฟหรือชาต่างๆก็ควรงดค่ะ ชานมกินเพลินๆแต่ไม่รู้มีคาเฟอีนเท่าไหร่ คาเฟอีนมีผลต่อน้ำหนักของทารกในครรภ์ค่ะ

ไข่ค่ะ เรากินไข่ต้มวันละ 2 ฟอง ตอน 28 วีค ลูก 1400 กรัมเป๊ะเลย ตอนนี้ 31+2 น้ำหนักเราขึ้นมา 9.2 กก. วันที่ 1 นัดซาวนด์อีกรอบค่ะ

บ้านนี้หมอแนะนำให้กินไข่วันละ3ฟองแล้วก็นมตามเวลาค่ะคือกินตอน 10โมง บ่าย2 6โมงเย็นหรือก่อนนอน

บ้านนี้ล่าสุดที่ตรวจ 28+2 น้องหนัก 1155 ลุงหมอว่าน้ำหนักตามเกณฑ์ดี ตอนนี้พึ่งเข้า29วีคค่ะ

แม่บ้านนี้ กินไข่วันละฟองค่ะ กล้วยวันละ2ผล โยเกิร์ตวันละถ้วยค

กินไข่เยอะๆค่ะ น้ำหนักลูกขึ้นเร็วมาก บ้านนี้ก็ทำค่ะ

เหมือนกันเลยคะ ลูกปกติแต่แ่ขึ้น 19โลแล้ว

VIP Member

ลดแป้ง เน้นไข่ต้ม กล้วยร้ำว้า นมค่ะ