9 ตอบกลับ

เมื่อวานซืนเองค่ะ ท้องเสียเพราะกินแกงกะทิที่ห่อไปทำงาน ทรมานมากเลย กลัวก็กลัว ท้องแช็งไปหมดเลย เหงื่อแตก หายใจไม่ออก นึกในใจ เอาแล้ววว จะคลอดมั๊ยเนี่ย 😱 แต่พอได้ถ่ายออกก็โล่งเลยค่ะ โชคดีถ่ายรอบเดียว แต่ก็กินคาร์บอนกันไว้ สรุปคือรอบเดียวจัดหนักค่ะ ดูอาการค่ะว่าแม่ถ่ายกี่รอบ หลายรอบต้องกินน้ำกับเกลือแร่สำหรับคนท้อง เพื่อไม่ให้ร่างกายขาดน้ำค่ะ ถ้าท่าไม่ดีรีบไปหาหมอนะคะ

VIP Member

ท้องเสียต้องดูว่าถ่ายไปกี่รอบถ้าเยอะมากๆต้องรีบไปพบแพทย์เลยค่ะ แต่ถ้าถ่ายไปแค่รอบสองรอบก็ทานแค่เกลือแร่ค่ะ หมอคงให้ยาอะไรไม่ได้มาก **ทานเกลือแร่orsนะคะสำหรับท้องเสีย**

ถ้าห่วงลูกในท้อง คุณแม่ก็ต้องเลือกกินอาหารที่รสอ่อน พวกต้มจืด ผัดผัก งดของหวาน เปลี่ยนเป็นผลแทน แต่ถ้าตามใจปากแบบนี้ ใครก็ช่วยไม่ได้ค่ะ

จิบเกลือแร่ค่ะ ถ้าเสียหนัก หาหมอค่ะ เสี่ยงมดลูกบีบตัว

ของเรา7ครั้งเลย แต่ก็หายนึกว่าจะออกพร้อมกันสะแล้ว😂

VIP Member

ดีที่สุดคือน้ำสไปท์ผสมเกลือค่ะ เเก้วเดียวหายค่ะ.

VIP Member

ไปพบคุณหมอดีกว่าค่ะ..จะได้ไม่กังวล

เราก็เข้ารพ.เพราะท้องเสีย หมอบอกท้องแข็งเลยจัดแอดมิด2คืนดูอาการ แต่ที่เราท้องแข็งอาจเป็นเพราะเราเดินไปห้องตรวจมากกว่า สรุปคือลำไส้อักเสบ ถ้าแม่ท้องเสีย ถ่ายบ่อยๆไปหาหมอดีกว่านะ หมอเค้าจะให้น้ำเกลือกับฉีดยาให้

VIP Member

นี่กลัวท้องเสียมากค่ะ ตั้งแต่มีน้อง ทานจืดๆ อ่อนๆมาตลอดจ้า