62 ตอบกลับ

ยายแม่บ้านนี้ว่าเป็นเคล็ดกลัดลูกให้อยู่กับตัวเราค่ะ เวลาออกไปไหนจะได้ไม่มีอะไรมาเอาลูกเราไปได้หรือกันไม่ให้แท้งค่ะ แต่จริงๆแล้วกลัดไว้เพื่อให้รู้ว่าเราท้องคนจะได้ไม่เดินมาชน อะไรประมาณนี้ค่ะ ส่วนตัวกลัดบ้างไม่กลัดบ้าง

VIP Member

เป็นความเชื่อส่วนบุคคลค่ะ เคยได้ยินมาว่าติดเพื่อสกัดสิ่งไม่ดีเข้าตัวค่ะ เพื่อนๆ บอกติดเพื่อให้คุณอื่นรู้ว่าท้องเวลาขึ้นรถเมล์รถไฟฟ้าจะได้มีคนลุกให้ 55555 ขำๆนะคะอันหลัง ทำแล้วสบายใจก็ทำค่ะ

ท้องเล็กติดไว้ก็ดีคะ บางคนเขาก็บอกว่าต้องติดเพราะเเม่คนเก่าเด็กจะมาเอาเด็กคืน เเต่จริงๆเเล้วติดเพื่อไห้ระวังคนอื่นเห็นจะได้ไม่เดินชน ถ้าท้องใหญ่เเล้ว ไม่ติดก็ได้คะ

เห็นด้วยเลยค่ะ เรื่องนี้เป็นเพียงกุศโลบายของคนโบราณค่ะ เพราะเขากลัวคนท้องจะได้รับอันตราย

ติดแก้เคล็ด แล้วก็เป็นสัญญลักษณ์​ว่าท้อง​อยู่​ อย่าเดินใกล้​นะ หรืออย่าเดินชนเรานะ ประมาณนี้ค่ะ ถ้าไม่ติดก็ไม่เป็นไรขึ้นอยู่กับความสบายใจของแต่ละคนค่ะ

ติดให้คนอื่นรู้ว่าท้องคะ​ จะได้ไม่เดินชนเรา​ เราตัวเล็ก​ มองไม่ออกว่าท้องด้วยซ้ำ​ แล้วก็ติดไว้ตามความเชื่อว่ากันหลุดอะไรประมาณ​นั้น

เราติดเพื่อให้คนทราบค่ะ ว่ากำลังตั้งครรภ์ ขึ้นรถไฟฟ้าคนเยอะมาก ต้องระวังตัวสุดๆ ขนาดติดชัดเจนยังไม่ค่อยจะมีคนลุกให้เลยค่ะ

ถ้าท้องยังเล็กอยู่ติดไว้ดีที่สุดค่ะคนอื่นเขาจะได้ไม่มาชนเราหรือเขาเห็นว่าติดเข็มกลัดเขาจะรู้เลยว่าเรากำลังท้องอยู่ค่ะ

แล้วแต่เราเลยแม่ บางคนที่ติดคืออายุครรภ์น้องท้องไม่ออก บางที่เดินตลาดคนอาจจะชนแต่ถ้ามีเข็มกลัดอาจจะช่วยได้บ้างค่ะ

แล้วแต่คนเชื่อคะ บางคนก็เชื่อว่ากันแท้งกันลูกไหล แต่บ้านนี้ก็ติดคะเวลาออกไปข้างนอกเพราะกลัวคนเดินชนคะ

บ้านนี้ก็ไม่ได้ติดค่ะ จะ9เดือนแล้ว ไม่เป็นอะไรค่ะ ติดเพื่อให้รู้ว่าท้อง ให้คนอื่นระวังไม่มาชนเรามั้งคะ