13 ตอบกลับ

ท้องผูก แนะนำให้ทาน กีวี่ วันละ 2-4 ลูกค่ะ บ้านนี้ทานแล้วขับถ่ายง่ายกว่าตอนก่อนตั้งท้องอีกค่ะ (ก่อนท้องเป็นคนถ่ายยากมากค่ะ ธาตุหนัก แต่ไม่ค่อยได้ทานกีวี่ เพิ่งมาอยากทานตอนท้อง พอทานแล้วติดใจเลยค่ะ) แถมช่วยให้ไม่เป็นหวัด ไม่ป่วยง่ายด้วยค่ะ เพราะกีวี่มีวิตามินซีสูงจ้า

เรากินแก้วมังกรค่ะ จากแข็งมากจนเจ็บ ตอนนี้รุสึกดีขึ้นมากเลยค่ะ เรากินแก้วมังกรทุกวัน ผสมกับสัปปะรดบ้าง องุ่นบ้าง แตงโมบ้าง มะละกอบ้าง แต่หลัก ๆ คือแก้วมังกรทุกวันค่ะ

บ้านนี้กินน้ำเยอะๆ กินทั้งผักและผลไม้หลังมื้ออาหาร ถ้าอึไม่ออกไม่ควรพยายามเบ่งแรงๆนะคะ อันตรายจ้า

บ้านนี้ชอบทานแก้วมังกร มะละกอ นมเปรี้ยวคะ อาหารก็เน้นอาหารย่อยง่าย จะทำให้ลดปัญหาการขับถ่าย

ดื่มน้ำเยอะๆ ทานผักผลไม้ เราทานอินทผาลัมตอนท้องว่างตอนเช้า ก็เข้าห้องน้ำดีนะคะ

ทานผักผลไม้เยอะๆค่ะ ดื่มน้ำเปล่าๆเยอะๆด้วยค่ะ แล้วก็ทานอาหารที่ย่อยง่ายๆค่ะ

เคยเป็นคะช่งงหลังปรับเปลี่ยนวิธีการทานทานน้ำเยอะๆทานผักทานผลไม้ ก้หายคะ

แม่อย่าเบ่งจนหน้าดำหน้าแดงนะคะ ดื่มน้ำเยอะๆ ทานะวกอาหารย่อยง่ายๆก่อนค่ะ

โดยส่วนตัวแม่บ้านนี้ถ้าปวดมากๆๆแร้วถ่ายไม่ออกใช้ยาส่วนค่ะ

ดื่มน้ำเยอะๆ ทานอาหารที่มีกากใยสูง แก้วมังกรก็ช่วยได้นะคะ