4 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็ประกันสังคมค่ะ เค้าไม่บังคับหรอกค่ะว่าจะผ่าคลอดมั้ย แต่ส่วนใหญ่แล้วทางรพ.จะส่งเสริมให้เราคลอดเองค่ะบ้านนี้เลยคลอดเองแถมไม่เสียค่าคลอดเยอะด้วยนะคะแต่ถ้าผ่าอาจจะต้องบวกค่าผ่า+ค่ายาที่ใช้ผ่าคลอดด้วยอีกอย่างอยู่ที่เราด้วยนะคะคุณแม่ว่าร่างกายเราพร้อมมั้ยถ้าไม่ผิดปกติอะไรแนะนำบอกคุณหมอเลยค่ะว่าอยากคลอดเองเอามีสิทธิ์เลือกอยู่แล้ว สู้ๆค่ะ

ประกันสังคมไม่ได้บังคับให้ผ่าคลอดนะคะ ขึ้นอยู่ที่ว่าเราจะสามารถคลอดเองได้หรือเปล่าค่ะ ถ้าหมอลงความเห็นว่าคลอดเองไม่ได้ก็ต้องผ่า อย่างเช่นลูกตัวใหญ่อะไรอย่างนี้อ่ะค่ะ

บ้านนี้ก็ใช้สิทธิ์ประกันสังคมนะค่ะ แต่ไม่เห็นคุณหมอบังคับเรื่องวิธีคลอดนะค่ะ บ้านนี้เลือกคลอดเองค่ะ

บ้านนี้ก็ต้องผ่าค่ะ หมอแจ้งว่าแม่อายุเยอะแล้ว

ลองคุยกับหมออีกครั้งนะคะ นี่หมอตัดสินใจให้ผ่าค่ะ