5 ตอบกลับ

ถ้าแม่ไม่สามารถทานยาได้ บ้านนี้มีวิธีแนะนำนะคะ คุณแม่ต้องทานอาหารให้ครบ5หมู่ในทุกๆวัน โดยเฉพาะผักใบเขียว อย่างเช่น บร็อคโคลี่ ผักโขม ผัก2ชนิดนี้มีประโยชน์เยอะมากค่ะ แต่ก็อย่าลืมทานผักชนิดอื่นๆด้วย ทานตับเพราะตับมีธาตุเหล็ก ไข่ นม และผักผลไม้ชนิดอื่นๆเช่น แครอทฟักทอง ทานเนื้อหมูดีกว่าเนื้อไก่นะคะ ทานผลไม้ที่มีวิตามินซี สรุปคือทานให้ครบ5หมู่นั่นแหละค่ะแม่ และคุณแม่เองก็ต้องคุมเรื่องการทานอาหารไม่ทานหวาน เผ็ด เค็ม มากเกินไปทานทุกอย่างให้พอดี ดูแลสุขภาพตัวเองทำจิตใจให้สบาย ยังไงน้องก็แข็งแรงถ้าคุณพ่อคุณแม่แข็งแรงค่ะ บ้านนี้ตอนท้องก็ไม่ได้ทานยาอะไรเลยค่ะ คุณหมอที่นี่ไม่จ่ายยาบำรุงใดๆ บอกให้อดทนและทานผักผลไม้ทานปลารวมถึงอาหารที่มีประโยชน์อื่นๆ หมอญี่ปุ่นส่วนมากไม่จ่ายยาให้แม่ท้องนะคะ คุณแม่บางคนอาจจะคิดว่าก็ญี่ปุ่นเป็นเมืองที่สะอาดความจริงไม่ทั้งหมดนะคะ อาหารและผักผลไม้ทุกอย่างก็มีสารพิษและยาฆ่าแมลงเช่นกันนะคะ แต่อาหารของญี่ปุ่นทุกมื้อจะประกอบด้วยผัก ลูกบ้านนี้ตอนนี้อีก5วันจะ9เดือนมีไข้สูงแค่ตอนฟันจะขึ้นแค่นั้นเองค่ะแม่ แต่ถ้าคุณแม่ทานผักไม่ได้เลยการทานยาก็มีความจำเป็นนะคะ

ขอบคุณมากจริงๆค่ะมีประโยชน์มากเลย ขอบคุณนะค่ะ

และที่สำคัญถ้าคุณแม่มีภาวะเลือดจางด้วยยิ่งเสี่ยงเลยค่ะ เพราะอาจจะทำให้แม่เหนื่อยง่าย ปวดหัว ร่างกายอ่อนเพลีย เวียนหัว เป็นลมได้ง่าย เสี่ยงแท้งหรือคลอดก่อนกำหนด และที่สำคัญอาจจะทำให้ตกเลือดหลังคลอด คลอดยากหรือไม่มีแรงเบ่ง เลือดไหลเวียนได้ไม่ดีพอ อาจจะทำให้ลูกชีวิตในท้องได้ หรือหลังคลอดได้ที่สำคัญน้องก็จะมีภาวะโลหิตจางติดแม่ค่ะ แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าเลือดจางมากน้องแค่ไหนนะคะ

Super Mum

ควรจะกินนะคะ ความเสี่ยงต่างๆมีมากกว่าคนปกติ ถ้าไม่คิดว่าทำเพื่อตัวเองก็คิดว่าทำเพื่อลูกแล้วกันค่ะ

ขอบคุณนะค่ะพี่. ขอบคุณค่ะ

เสี่ยงมากทั้งแม่แล้วก็เด็ก อาจจะถึงตายได้เลยนะคะจากประสบการ

VIP Member

เป็นจ้า อันตรายเสี่ยงหลายอย่างเลยนะ

ขอบคุณนะค่ะ นู๋จะรีบไปขอยาหมอมากินค่ะ