1 ตอบกลับ

การคลอดก่อนกำหนดที่มีการเก็บข้อมูลว่าเด็กๆ จะรอดคือสัปดาห์ที่ 21 กับอีก 5 วันค่ะ ด้วยเปอร์เซนต์การรอดชีวิตที่มีเพียงแค่ 0-10% เท่านั้น แต่หากจะให้ชัวร์ว่าลูกรอดจริงๆ การยืดระยะเวลาไปจนถึงสัปดาห์ที่ 24 ลูกจะมีโอกาสรอดมากขึ้นเป็น 40-70% เลยทีเดียวค่ะ แต่ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่าลูกรอดแล้วจะไม่มีปัญหาสุขภาพนะคะ นั่นก็เพราะแม้เปอร์เซนต์การรอดของลูกจะสูง แต่ในบางกรณีเด็กๆ ก็ยังต้องพึ่งเครื่องมือทางการแพทย์ในการรอดชีวิตเช่นกัน และไม่ใช่ว่าทุกโรงพยาบาลจะมีเครื่องมือเครื่องไม้พร้อม ในการช่วยเหลือเด็กๆ ที่คลอดก่อนกำหนด

แต่ถ้าอยากคลอดเอง กระตุ้นตัวเอง อย่าคิดเลยค่ะ รอมาได้ตั้ง32wแล้ว รอจนถึงกำหนดคลอดคงไม่เป็นอะไรหร่อกเนาะ