2 ตอบกลับ

Super Mum

จับนอนตะแคงค่ะ แล้วน้องจะค่อยๆ คว่ำ ทำบ่อยๆ หรือจับคว่ำเลยก็ได้ แต่ต้องคอยดูน้องตลอดนะคะ อีกท่าก็แม่เอามือช้อนที่อกน้อง ให้น้องคว่ำ น้องจะได้ฝึกบริหารกล้ามเนื้อที่คอ และแขน ทำทุกวัน น้องจะได้ชิน บ้านนี้ก็ช้าค่ะ ตอนนี้หกเดือนแล้ว เพิ่งจะคว่ำเองบ่อยๆ จะตกเตียงหลายรอบแล้ว 😂 หมอบอกเด็กตัวอ้วนอาจจะช้าหน่อย แต่ก็ยังไม่ถือว่าผิดปกตินะคะ

ขอบคุณค่ะ

VIP Member

เป็นเพราะน้องตัวใย่ด้วยแหละถึงคว่ำช้า ลองชวนน้องตะแคง แบบดันตัวน้องตะแคง แล้วเค้าจะพยายามตะแคงเพื่อคว่ำเอง ตอนที่เค้าพยายามจะคว่ำอย่าช่วยเค้านะ ให้ช่วยด้วยคำพูด บอกเค้าว่าอีกนิดลูก ออกแรงอีกนิดนะ ลูกเราพยายามะคว่ำตั้งแต่2เดือนปลายๆ ใช้เวลา3วันก็คว่ำสำเร็จ

ขอบคุณค่ะ