18 ตอบกลับ

ลูก 11 เดือน เพิ่งเป็นเมื่อ2สัปดาห์ที่แล้ว และเพิ่งหายค่ะ ทั้งๆที่ไม่ได้เปลี่ยนยี่ห้อแพมเพิร์สตั้งแต่น้องเกิด (ใช้ merries ค่ะ และโบกครีมบีแพนเธนทุกครั้งที่เปลี่ยนผ้าอ้อม) อาการคือมีผื่นแดงตรงง่ามขาและอวัยวะเพศ ตรงอัณฑะคือแดงจนบวมเลยค่ะ ช่วงแรก เราใช้วิธีไม่ใส่แพมเพิร์สและโบกบีแพนเธน/ซูโดครีม และครีมสำหรับผื่นผ้าอ้อม แต่น้องยังไม่ดีขึ้น เราเลยปรึกษาคุณหมอค่ะ หมอบอกว่าน้องเป็นเชื้อราค่ะ (ช่วงนั้นเป็นช่วงที่ฝนตกทุกวัน อากาศชื้นค่ะ) คุณหมอให้ยามาทา และช่วงนั้นช่วงกลางวันเราไม่ใส่แพมเพิร์สให้ค่ะ ผูกผ้าอ้อมเอา ประมาณ 2-3วัน น้องหายดีเป็นปกติเลยค่ะ ถ้ามีโอกาสอยากแนะนำแม่ให้ลองปรึกษาคุณหมอค่ะ ลูกไม่ทรมานหลายวันด้วยค่ะ

งดแป้ง ทาบีเพนเทน วาสลีน เปลี่ยนแพมเพิสค่ะ เลือกที่แห้งสนิทซึมซับดี มามี่ออแกนิค,สีฟ้า ดีค่ะ แต่ราคาแรงอยู่ ฮักกี้โกล์ ก็ดีค่ะช้อปปี้ถูกลงหน่อย แต่แห้งสนิทซึมซับได้เยอะเหมือนกัน

มามี่ออแกนิคเลยค่ะแม่ แห้งสนิทจริงๆ ซื้อยกลังในช้อปปี้ถูกมาก

VIP Member

เปลี่ยนแพมเพิสทุกๆ 3 ชั่วโมงคะ เช็ดทิชชูเปียก ทาบีเพนเธน หรา วาสลีน ก็ได้คะ แต่ช่วงนี้ควรงดใช้แพมเพิสไปก่อนนะคะ

มาที่ใช้ดี ลูกเราไม่แพ้ใช้ทารกถึงปั ราคาแพงแต่เพื่อลูก ห้อละ569ช่วงช่วงช้อปปี้ลดราคา539-549 ยกลังถูกค่ะ

VIP Member

ลองเปลี่ยนยี่ห้อดูค่ะ บ้านนี้โบก sudocrem ทุกครั้งก่อนใส่แพมเพิส ไม่เคยมีผื่นนะคะ ใช้เบบี้เลิฟ

VIP Member

น้องที่บ้านก้เป็คร่สใช้2ตัวนี้หายคร่า...แล้วก้รองเปลียนยีห้อแพมเพิสดูคร่า

ทาบีแพนเธน ซับน้ำให้แห้งทุกครั้ง หลังอาบน้ำ แพมเพิสแบบ ออแกนิค

VIP Member

ของเราก็แพ้นะแต่เปลี่ยนมาใช้ของ MamyPoko สีส้ม ไม่เคยแพ้อีกเลยจ้า

น่าสงสารจัง ลองเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นๆ แล้วสังเกตดูนะคะ

เคยแพ้ครับลูกสาวแต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ยี่ห้อ Goon ใน บิ๊ก C