46 ตอบกลับ

VIP Member

แล้วตอนทำไม่คิดแบบนี้ละคะ พอมีลูกถึงมาคิดแล้วมาอ้างนู้นอ้างนี้สารพัด ท้องก็เรียนได้ไม่ใช่ท้องแล้วหมดอนาคต บ้านนี้ก็ท้องตอนเรียนก็อุ้มท้องไปเรียนจนจบ ทางบ้านก็ค่อยๆบอกไม่มีใครเขายอกรับได้ทีเดียวหรอกค่ะ แต่คนโตเขาทราบถ้าพลาดมาแล้วจะด้าจะตียังไงสุดท้ายก็หลานเขา เขาด่าเพราะเขาผิดหวังกันทุกคนแหละค่ะ ตอนนี้คิดถึงลูกรีบบอกรีบไปฝากท้องเถอะค่ะ

เราก็ท้องไม่พร้อม เราเรียนอยู่ ม.6 ตอนแรกเราก็ไม่กล้าบอกใครเราก็ได้ปรึกษากับเพื่อน เพื่อนก็บอกให้เอาออกเสียดายอนาคตอีกปีเดียวก็จบ แต่เราไม่ยอมเอาออก #กลัวบาป สงสารเด็กด้วยเค้าเกิดมาแล้วอยู่ดีๆจะไปฆ่าเค้าทำไม เลยตัดสินใจให้แฟนไปคุยกับแม่เค้า แล้ว2วันต่อมาเราก็ตัดสินใจบอกแม่เรา #ต่อให้ไม่บอกใครเลย เรื่องแบบนี้ก็ปิดไม่อยู่หรอกค่ะ ตอนนี้ได้15wแล้ว😊

ใช่ค่ะ การเรียนกลับมาเรียนตอนไหนก้อได้ ชีวิตคนๆนึงมีค่าน้อ

เหมือนกันค่ะเปนลูกสาวคนสุดท้องไม่กล้าบอกเลยค่ะจนแม่สังเกตุและพาไปตรวจและตรวจเจอว่าท้องก้อเลยไปบอกผู้ใหญ่ทางพ่อแม่แฟนเขาไม่รับผิดชอบอะไรเลยพอกลับบ้านมาแม่พูดด้วยความโมโหว่าจะไม่เลี้ยงจะเอาไปทิงแต่พอแม่ได้เหนหน้าหลานอุ้มแทบไม่วางเลยค่ะจนตอนนี้น้องได้3เดือนแล้วค่ะ #เราหมดโอกาสเรียนต้องหาเงินเลี้ยงลูกคนเดียวแต่ก็ยังมีแม่ที่คอยช่วยค่ะ

เหมือนเราเลยค่ะ เป็นลูกสาวคนสุดท้องพ่อแม่ตั้งความหวังอยากให้เรียนสูงๆทำงานดีๆ คิดแล้วคิดอีกก่อนจะบอกว่าท้องกังวนมากเลยกลัวเขาจะด่าจะว่าตอนนั้นกลัวจนตัวสั่นแต่ก็ตัดสินใจบอกไปพอบอกไปปุ๊บ!!!เข้าก็ไม่ได้อะไรแถมดีใจด้วยซ้ำมีหลายให้อุ้ม5555 (((เราแต่งก่อนมีน้องน้ะค่ะ)))ตอนนี้ท้องได้35w5bพ่อแม่เราเห่อหลานยิ่งกว่าเราอีก555 ตอนนี้เราอายุ17ค่ะ(◍•ᴗ•◍)❤

เราก็เป็นลูกคนสุดท้องเหมือนกันจ้าห่างจากพี่สาว11ปี เรียนปี4เทอมสุดท้ายอีก3เดือนจบแต่ก็ดรอปไว้ก่อนรอคลอดแล้วค่อยไปเรียนต่อ ตอนแรกที่บ้านก็ผิดหวังนะแต่เขาก็เข้าใจว่ามันพลาดไปแล้วก็ต้องสู้ต่อไป ถึงจะโดนด่าโดนว่าบ้างก็แค่แรกๆจ้า ตอนนี้28w+2dแล้วก็ช่วยๆกันดูแล ทางที่ดีบอกที่บ้านไว้ตั้งแต่เนิ่นๆดีกว่าจ้าอย่างไงก็ลูกหลาน สู้ๆนะคะ✌✌

คิดดีๆนะคะ ไม่พร้อมก็คือไม่พร้อม อาจจะเรียนได้หรือทำอะไรได้แต่ถ้าเป็นภาระของคนอื่นก็น่าคิดนะคะ ข่าวออกมาเยอะแยะช่วงนี้ ทำเขาออกมาแล้วดูแลไม่ดีก็เอาไว้ก่อนนะคะ ถึงเวลาที่ดูแลได้พร้อมจะดูแลจะดีกว่าค่ะ อนาคตตัวเองสำคัญนะ ถ้าอนาคตเราได้ดีไปได้ไกล ยังไงเดี๋ยวเขาก็มาค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ไม่ได้เป็นแม่ดีกว่าเป็นแม่ที่ไม่ดีนะ

ท้องไม่พร้อมเหมือนกันค่ะ รู้ตัวตอนท้องได้8สัปดาห์ คุยกับฝ่ายชายตอนแรกเขาจะไม่รับผิดชอบ เราตัดสินใจบอกแม่ แม่พาไปคุยกับทางครอบครัวฝ่ายชายเลยค่ะ แม่โมโหที่เขาจะไม่รับผิดชอบ ด่าเราสารพัด จะให้ไปเอาออกอย่างเดียว เราก็ไม่ยอม จนทุกวันนี้แต่งงานแล้วค่ะ พ่อแม่เข้าใจเราเสมอนะคะ บอกเขาเถอะค่ะ อย่าเครียดน้า สู้ๆค่ะ

ถ้าผช รับก็ลองสู้ไปด้วยกันดูคะ ความเป็นพ่อแม่คน จะจนจะรวยก็เป็นได้คะ หากเรามีใจอยากจะเลี้ยงเค้าจริงๆ เราจะพยายามหาเลี้ยงเค้าจนได้เองคะ จนก็เป็นครอบครัวมีความสุขได้คะ ลองๆสู้กับแฟนดูนะคะ บอกพ่อแม่เรา พ่อแม่เค้าดูคะ เด็กคนนึงเค้าอยากเกิดกับเราจริงๆเค้าถึงมาเกิดคะ สู้ๆนะคะ ขอให้ผ่านไปด้วยดีคะ

ต้องบอกท่านค่ะ ดีกว่าท่านมารู้ทีหลังน่ะค่ะ จะผิดหวังในตัวเรามากค่ะ แต่ถ้าเรียนอยู่เป็นเทคนิค ก็เรียนได้น่ะค่ะ พ่อแม่อาจจะโกรธ แต่เชื่อเถอะค่ะ คนเป็นพ่อเป็นแม่ก็ให้อภัยลูกได้ค่ะ ยิ่งฝ่ายชายยอมรับก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรน่ะค่ะ นอกจากคุณแม่วิตกกังวล กัวพ่อแม่อับอายมากกว่าค่ะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ เราเรียนอยู่ม.3คบกับแฟนได้1เดือน ปจด.ไม่มา1เดือนเลยไปบอกแม่ว่า ปจด.ไม่มาแม่เลยให้ไปซื้อที่ตรวจครรภ์ขึ้นสองขีดแม่บอกเราว่าทำไมไม่ป้องกันทั้งๆในใจเราคิดว่าพ่อแม่จะด่าแต่กันไม่ด่าอะไรเลยค่ะ😊ตอนนี้ได้5เดือนแล้วแถมแม่พาไปฝากครรภ์ล่ะซื้อชุดคุมให้ใส่ด้วยค่ะ