แม่มือใหม่ ต้องสงสัยแน่ๆ ว่าควรให้นมทารกแรกเกิดบ่อยแค่ไหน?

ตามมาอ่านค่ะแม่..🥰🥰 ในช่วงเดือนแรกหลังคลอด ทารกแรกเกิดควรกินนม 8-12 ครั้งต่อวันค่ะแม่ ....หืมมมม ทำไมกินบ่อยจัง ? 🤔เนื่องจากนมแม่ย่อยง่ายนั่นเองค่ะ จึงทำให้ทารกแรกเกิดหิวบ่อย แต่การให้นมบ่อยครั้ง ก็มีข้อดีนะคะ เพราะนั่นคือการกระตุ้นการผลิตน้ำนมของคุณแม่ในช่วงสองสามสัปดาห์แรกนั่นเอง เมื่อลูกน้อยอายุ 1–2 เดือน การกินนม จะลดลงเหลือ 7-9 ครั้งต่อวัน ในช่วงสองสามสัปดาห์แรกหลังคลอด การเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ควรให้ "ตามความต้องการ" (เมื่อลูกหิว) ซึ่งก็คือทุก 1-1/2 ถึง 3 ชั่วโมง และเมื่อลูกโตขึ้นจะกินนมน้อยลง และอาจมีตารางเวลาที่สามารถคาดเดาได้มากขึ้น เช่น บางคนอาจกินนมทุก 90 นาที หรือบางคนอาจกินนมทุก 2-3 ชั่วโมง ทารกแรกเกิด ไม่ควรถูกปล่อยให้ท้องว่าง หลังจากกินนมครั้งที่แล้ว นานถึง 4 ชั่วโมงค่ะ #ดูแลทารก

เขียนข้อความตอบกลับ
เป็นคนแรกที่ตอบกลับ