9 ตอบกลับ

เด็กแรกเกิดไปจนถึง6ขวบ ภูมิคุ้มกันของร่างกายยังไม่แข็งแรง จึงทำให้เชื้อโรคเข้าสู่ร่างกายได้ง่าย ยิ่งตามรร. เพราะเด็กๆอยู่รวมกัน อาจได้สัมผัสตัวกัน มือที่สัมผัสตัว หรือสิ่งของก็เอาเข้าปาก เชื้อโรคเลยเข้าสู่ร่างกายได้ง่าย

VIP Member

ตามคอมเม้นท์อื่นๆ เลยค่ะ คนเยอะ เชื้อโรคก็เยอะไปด้วย ลองพาน้องออกกำลังกายให้มากขี้น พักผ่อนให้เพียงพอ และกินอาหารที่มีประโยชน์อาจช่วยสร้างภูมิต้านทานให้เขาได้นะคะ สู้ๆ ค่ะ

ขอบคุณมากนะค่ะ

ปกติ เชื้อโรคอยู่รอบตัวไปหมด โรคบางอย่างก็มาจากคน จากสัตว์ หรือมากับลม อยู่กับคนเยอะๆ จะป่วยบ่อยก็ไม่แปลกค่ะ

VIP Member

ภูมิต้าทานแต่ละคนไม่เหมือนกันคะแม่ และเจ้ารร.เชื้อโรคต่างๆเยอะ มั่นให้น้องล้างมือเป็นกิจวัตรประจำวันนะคะ

เจอคนเยอะไงคะแม่ น้องๆภูมิคุ้มกันยังต่ำ เพื่อนๆเขาป่วยก็สามารถติดกันได้ง่ายๆเลยค่ะ

ข้างนอกเชื้อโรคเยอะค่ะ และเด็กเล็กภูมิยังน้อย

เพราะว่าเด็กเยอะมีเชื้อโรคเพิ่มขึ้นตามค่ะ

VIP Member

เชื้อโรคเยอะคะเด็กๆภูมิต้านทานยังต่ำอยู่

คนเยอะเชื้อโรคก็เยอะ