640 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านเราแล้วแต่ช่วงอายุครรภ์ และคอยสังเกตอาการคะ ถ้าหนักไป เยอะไป ก็จะไม่ทำ แต่ถ้าพอไหว(ไม่ฝืน)ก็ทำเองคะ...เพราะพ่อบ้านเข้าเวร ก็ต้องดูแลตัวเองในช่วงนั้น แต่ถ้าพ่อบ้านออกเวร ก็อ้อนให้พ่อบ้านทำให้คะ😂😂

จะคลอดละยังซักผ้าเอง ทำงานบ้านเอง น้อยใจสุดๆเลย ทำกับข้าวให้กิน ยังมาป่นให้คนอื่นฝัง ว่ากับข้าวไม่อร่อย .......ท้องไม่มีอะไรดีเลย ตอนสาวนึกวาแต่งงานมีลูกจะเหมือนในฝัน เบื่อผัว คิดเยอะปวดหัว ...คะคุณแม่ๆ

ทำเองหมดตั้งแต่ท้องจนคลอดน้อง​ ต้องดูว่ากิจกรรมที่เราทำอันตรายมากน้อยแค่ไหนต้องคำนึงถึงลูกในท้องเป็นหลักค่ะ​ หลังคลอด​ น้องแข็งแรง​ดีค่ะ​ คิดว่าเป็นการออกกำลังกายในตัวค่ะ​ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

ต้องคุยกับสามีนะคะแม่ บ้านนี้แบ่งงานกันทำเลยค่ะ งานที่ต้องยกหรือต้องก้มๆเงยๆ พ่อบ้านจะเป็นคนทำ ส่วนเราทำแต่ล้างจาน กวาดบ้าน และทำกับข้าวค่ะ คนท้องเหนื่อยง่ายกว่าคนปกติค่ะ ยกของหนักอันตรายนะคะ

ตอนนี้ท้อง 6 เดือน ก็ทำทุกอย่างค่ะ ทั้งงานนอกบ้าน งานในบ้าน อะไรที่ทำเองได้ก็ทำเองหมดค่ะ สามีก็ดูแลนะคะ แต่ก็ชอบที่จะดูแลตัวเองด้วยค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ถ้าน้อยใจ ก็ลองเปิดใจคุยกับสามีดูนะคะ

เหมือนกันเลยค่ะทำตั้งแต่ท้องเดือนแรกตอนนี้6เดือน ทำความสะอาดบ้าน ทำกับข้าว ซักเสื้อผ้า ทำทุกอย่างเองเหมือนเดิมทั้งหมด ทำเองไม่พอใช้เราทำอีก พ่อบ้านนี้ไม่ช่วยไม่ทำอะไรเลย อ้างว่าหาแต่เงิน

เป็นเหมือนกันค่ะ ตั้งแต่ท้องจนตอนนี้คลอดแล้ว ผ่าคลอดด้วย ยังต้องทำเองหมดทุกอย่างเหมือนคนอื่นทั่วๆไป เลี้ยงลูกงานบ้านทุกอย่าง คลอดยังไม่ถึงเดือนเลย แต่ก็ต้องอดทนนะคะเพื่อลูกสู้ๆค่ะ แม่ๆ

ไม่ต้องน้อยใจน่ะคะ อี่นี่8เดือนแล้วค่ะทำทุกอย่างเหมือนคนปกติเดินบันไดชั้น3ขึ้นลงๆทุกวันงานในครัวก้ต้องทำเอง ผ้าก้ต้องตาก แฟนยังพูดเลยค่ะว่า อย่าอ่อนแอได้มั้ย แต่อีนี่ก้ร้องตลอดและ55556

ตอน5-6เดือนเราก็ทำไหวก็ทำค่ะ ตอนนี้จะ 8 เดือนแล้ว ไม่ยกแล้ว แค่ยกพุงเดินไปไหนมาไหนก็เหนื่อยแล้ว แถมมันก็อันตรายด้วย เราเลือกซักมือตัวสองตัวไปก่อน วันไหนพ่อเขาว่างๆค่อยแบกรวบไปซักทีเดียว

ตอนเราท้องเราจะบอกแฟนตรงๆว่า หนูตกตระกร้าไปตากไม่ไว้แล้วนะ หนูตากได้แต่พี่ต้อง ยกให้หนูแฟนเราก็เข้าใจนะ เพราะเห็นเราเวลาลุกนั่งลำบากเวลาจะลุกบางที เราต้องให้แฟนประคองตัวเวลาลุกขึ้น