เราคิดมากไปหรือเปล่า​

ตั้งแต่​ท้องเริ่มโตแล้วเราทำงานไม่ได้​ สามีต้องรับผิดชอบ​ค่าใช้จ่าย​ทั้งหมด​ แน่นอนเลยว่าเค้าก็เครียดเพราะหาไม่ทันแล้วยังมามีโรคระบาด​นี่อีก​ ยิ่งทำให้สามีเครียดเข้าไปใหญ่​ เราก็ต้องกลับมาต่างจังหวัด​เพื่อคลอดเพราะท้องแก่มากแล้ว​ พอห่างกันสามีก็เริ่มเอาเรื่องต่างๆมาลงที่เรา​ ใส่ใจเราน้อยลงจนบางทีกลายเป็นละเลยความรู้สึก​เรา​ น้อยใจมากๆค่ะ​ พอบอกไปก็กลายเป็นเรางี่เง่า​เพิ่มความลำบาก​ให้เค้าไปอีก​ เราก็ไม่ได้อยากจะ​อยู่​เฉยๆขอเงินเค้าใช้เลย​ แต่เราทำงานไม่ไหวแล้วไหนจะโรคโควิดนี่อีกออกไปไหนก็ไม่ได้​ ตอนนี้ได้แต่ฝืนๆบอกคนรอบข้าง​ว่าเราโอเค​ แล้วก็พยายาม​ให้กำลังใจ​สามี​ เพราะเค้าก็ท้อมากเหมือนกัน​ ตอนนี้​เราคงคิดมากเกินไปใช่ไหม​คะ​ กลัวจะส่งผลกระทบ​ถึงลูกมากๆ​ สงสาร​ลูกค่ะ

2 ตอบกลับ

ดูแลตัวเองให้ดี อย่าให้ป่วย แล้วคอยให้กำลังใจสามีค่ะ ทำง่ายๆ ไม่ต้องคิดมาก เพราะจะกลายเป็นการสร้างภาระทางอารมณ์ให้ทั้งตัวเองและแฟนนะคะ

ขอบคุณ​นะคะ​ จะพยายามทำให้ดีที่สุดค่ะ

ให้กำลังใจกันไปค่ะ ความเข้าใจสำคัญมากๆ พูดคุยกันค่ะจะได้เข้าใจกันนะคะ