44 ตอบกลับ

ตอนเราคลอดผิวลูกก็ลอกแบบนี้ค่ะ แต่ที่ลูกเราผิวลอกเพราะตอนอยู่ในท้อง น้ำคล้ำน้อยมากจนจะแห้งแล้ว เลยต้องผ่าฉุกเฉินน้องออกมาค่ะ แต่ไม่นานก็หายค่ะแม่

ปกติจ้า หลังอาบน้ำนวดทาออยให้เค้าทุกๆวัน หรือ หยดใส่น้ำที่อาบก็ได้ค่ะ เดี๋ยวจะค่อยๆลดลงไปเรื่อยๆ จนหายจ้า อย่าไปแกะหรือเกานะคะ

ปกติจ้าแม่ บ้านนี้ใช้ออย์ หยดลงในน้ำ2-3หยด เวลาอาบน้ำให้น้อง จะทำให้ผิวน้องชุ่มชื่น และนุ่มด้วย ส่วนการลอกก็ค่อยๆหายไปเอง

VIP Member

ลูกบ้านนี้ก็เป็นคะตอนนี้ลอกออกหมดแล้ว​ เวลาอาบน้ำเสร็จเอาออยทาคะ​ มันจะค่อยๆลอกออกเองห้ามแกะคะ

อาบน้ำเสร็จเช็ดตัวแล้วรีบทาโลชั่นหรือออยล์ค่ะเพราะเด็กผิวยังไม่แข็งแรงจะแห้งง่าย

VIP Member

ปกติค่ะ เดี๋ยวก็ลอก เองค่ะ บ้านนี้ ใช้ครีมยูเซอร์รีน ทาค่ะ ตั้งแต่คลอดเลย

เหมือนน้ำนมหยดใส่เรยคะ ลูกบ้านนี้น้ำนมหยดใส่ก็เป็นกากน้ำนมแบบนี้เรยคะ

ปกติจ้า ที่บ้านจะชอบเอา เบบี้ออยล์นวดๆตรงผิวที่ลอกก่อนอาบน้ำ

ปกติของเด็กแรกคลอดค่ะ ลูกเราก็เป็นเดี๋ยวก็หายค่ะ ไม่ต้องตกใจ

ปกติค่ะช่วง1-2เดือนน้องจะลอกผิวทารกออกเปนผิวปกติทั่วไปค่ะ