137 ตอบกลับ

ของเราไม่ค่ะ แฟนเราอยู่ไกล เลยไม่ได้มาด้วยตอนฝากท้อง เราให้เขาตรวจเลือดที่โรงพยาบาลแถวบ้านส่งมาให้แทนค่ะ แต่หมอที่ฝากครรภ์ก็ไม่ได้เอาผลตรวจของแฟนค่ะ ถ้าเลือดแม่ปรกติ ไม่มีโรคประจำตัวร้ายแรง ก็ไม่น่าห่วงค่ะ

ฝากกับคลินิค แฟนไม่ได้เจาะคะ เพราะแม่บ้านนี้ค่าเลือดปกติดี แต่ย้ายจากคลินิคมารพรัฐช่วงเดือนที่8เจาะตรวจไตรมาสสุดท้ายรอผลเลือดอยู่คะว่าอิแม่จะปกติดีอยู่รึป่าว😄

ตรวจทั้งแม่ ทั้งพ่อค่ะ มีตรวจโรค hiv ซิฟิลิิส ธาลัสซิเมีย ตรวจความสมบูรณ์​ของเม็ดเลือด น่าจะแค่นี้ ที่เหลือจำไม่ได้

บ้านนี้เจาะแค่แม่ค่ะผลตรวจปกติไม่มีพาหะคุณพ่อเลยรอดตัวไปค่ะถ้าแม่ผิดปกติคุณพ่อก็ต้องตรวจด้วยหมอว่าอย่างนั้น

คู่เราสามีก็ไม่ได้ตรวจ เพราะเราปกติหมดเหมือนกันค่ะ

บ้านนี้ฝากโรงพยาบาล เจาะแต่แม่ พ่อไม่ได้เจาะค่ะเพราะถ้าผลเลือดแม่ไม่ได้เป็นธาลัตซีเมียพ่อก็ไม่ต้องเจาะจ้า

ถ้าท้องแรกต้องตรวจทั้งสามีและภรรยานะส่วนมาก พอท้องสองเค้าตรวจแค่คนเดียวเพราะผลออกมาปกติแฟนเลยไม่ต้องตรวจ

VIP Member

ตรวจค่ะ เพราะเจาะรอบแรกหมอบอกแม่เป็นเลือดจางเลยให้มาเจาะรอบสองพร้อมคุณพ่อเพื่อดูเลือดพ่อด้วยค่ะ

ของเรานัดครั้งหน้าหมอจะเจาะเลือดแม่ค่ะ ถ้าแม่มีพาหะหรือความเสี่ยงอะไร หมอจะเจาะคุณพ่อทีหลังค่ะ

บ้านนี้เจาะแค่เลือดเรา แต่เลือดปกติ สามีเลยไม่ได้เจาะ แต่ถ้าเป็นโรงพยาบาลน่าจะเจาะทั้งคู่ค่ะ

VIP Member

คุณแม่บ้านนี้ตรวจที่คลินิกค่ะเจาะเลือดคุณแม่ก่อนถ้าผลเลือดคุณแม่ปกติคุณพ่อไม่ต้องเจาะค่ะ