42 ตอบกลับ

ปกติจ้า นี้เราก็น้ำหนัก38 สูง163 ช่วงแรกก็กังวลเหมือนคุณแม่ล่ะค่ะ กลัวไปหมด เพราะตัวเองผอม 1เดือนขึ้น 1โล ช่วงหลัง6เดือนก็ขึ้น2โลบ้างค่ะ ตอนนี้ท้องได้35w6d แล้วค่ะ น้ำหนักยัง49อยู่เลยค่ะ ขึ้นมา10โลได้ ท้องพึ่งออกตอน7เดือน มีคนทักว่าท้องเล็ก แต่ก็ไม่กังวลแล้วค่ะ เพราะตัวเองผอม ขอแค่ให้ลูกแข็งแรง ก็พอค่ะ กินอาหารที่เป็นประโยชน์นะคะ ❤️❤️

ปกติค่ะ แต่ช่วงหลังจากนี้ไม่แพ้ท้องแล้วคุณแม่ต้องกินบำรุงมากๆนะคะ พวกไข่ ตับ นม ปลา ผักใบเขียว ผลไม้สด ลูกจะได้แข็งแรงๆค่ะ ยิ่งเราตัวเล็กผอมน้ำหนักน้อย ลูกยิ่งดึงแคลเซียมจากเราไปมากค่ะ เรายิ่งต้องบำรุงให้สารอาหารลงลูกให้มากที่สุดค่ะ (บ้านนี้ก่อนท้อง 43 แพ้ท้องลดไปเหลือ 41 ตอนคลอด 56 ค่ะ ลูกออกมาแข็งแรงสมบูรณ์ดีค่ะ)

VIP Member

พยายามเพิ่มน้ำหนักนะคุณแม่ถ้าผอมเกินไปจะไม่มีแรงคลอดนะ ลูกแข็งแรงแม่อาจจะไม่มีแรงอะคะ สู้ๆพยายามกินเยอะๆกินอาหารที่มีประโยชน์ ของเราพึ่งเริ่มกินดุตอน 5เดือน ก่อนหน้านี้กินอะไรไม่ได้แพ้หนักจนต้องออกจากงาน

เราท้อง 8 เดือนกว่าๆอีก 3 อาทิตย์จะคลอด น้ำหนักขึ้น 3 โลค่ะ ลูกเราหนัก 2.6 โล แม่อย่าเอาน้ำหนักตัวเองมาวัดน้ำหนักลูกนะคะ พยายามทานอาหารที่ มีประโยชน์และให้พลังงานเช่น กล้วย ไข่ นม โปรตีน นะคะ

บ้านนี้ก็ลดค่ะ ก่อนท้องน้ำหนัก 43 ท้องได้2 เดือนลดเหลือ40 ตอนนี้ท้อง7เดือน 50 แล้วค่ะ พุ่งขึ้น10โลเลย กินน้อยแต่กินบ่อยๆนะคะคุณแม่ บ้านนี้ทานนม 4เวลาเลยค่ะ เช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอน

บ้านนี้เริ่มแรกหนัก45ค่ะ ตอนนี้23+4weeks หนัก 46.5 แต่ซาวน์ทุกครั้ง น้องแข็งแรงดีโตตามเกณฑ์ แค่ลูกแข็งแรงดีสบายใจแล้วค่ะ แต่พอท้องเล็ก โดนลูกซ้อมก็เจ็บมากค่ะ😅😅😅

เราก็แพ้เหมือนกันจ้า ตอนแรก40แพ้ยังเหลือ38 ตอนนี้ขึ้นมา47แล้ว เดียวช่วงหลังคุณแม่จะหิ้วบ่อย พยายามทานพวกไข่ นม เนื้อ น้ำหนักจะขึ้นค่ะบำรุงตัวเล็กไปด้วย

ปกติคะ ถ้าหมอไม่ได้ทักหรือเตือนอะไร คุณแม่ไปหาหมอ คุณแม่ถามหมอได้เลยคะ คุณแม่กินเยอะๆน่ะค่ะ บางทีน้ำหนักน้อย แต่ลูกแข็งแรงก็โอเครคะ

บ้านนี้เพิ่ง4เดือนก่อนท้องน้ำหนัก 43 พอท้องปัปน้ำหนัก47 เลยค่ะ เป็นคนตัวเล็กและก็เตี้ยด้วยค่ะ😅 #ปกติน่ะค่ะ ไม่ต้องกังวลน่ะค่ะคุณแม่✌

น้ำหนักเราไม่สำคัญเท่าน้ำหนักลูกหรอกค่ะถ้าน้ำหนักลูกตามเกณฑ์ถือว่าโอเคไม่ต้องคิดมากนะคะเราตอนนี้5เดือนหนัก48เอง