5 ตอบกลับ

เพิ่มเติม..แม่สามารถให้น้องทานอาหารได้ปกติเลยค่ะ บ้านนี้สาย BLW ตั้งแต่มื้อแรกมาตั้งแต่คนพี่(ตอนนี้ 3 ขวบ) ส่วนคนเล็ก น่าจะอายุเท่า ๆ กัน 6 เดือนค่ะ ไม่เคยมีปัญหาเรื่องขับถ่าย คนเล็กเริ่มถ่ายเป็นเวลา วันละ 1 ครั้งตอนสาย ๆ น้องกินทุกอย่างค่ะ ข้าว ผัก เนื้อสัตว์(หมู เนื้อ ไก่ กุ้ง หมึก หอย) ไข่ทั้งฟอง ไม่เคยแพ้อะไรเลย มื้อนี้คือ มักกะโรนีผัดกุ้ง กับ ต้มมะระ ค่ะ

เพิ่มผักใบเขียวค่ะแม่ เช่นตำลึง ผักบุ้ง คะน้า ผักโขม พืชพวกหัวไม่ต้องใส่เยอะมากจะทำให้ถ่ายยากค่ะ ให้ทานผลไม้เป็นของว่างก็ดีค่ะ

มื้อว่างให้ผลไม้ค่ะแม่ บ้านนี้ให้ส้ม มะละกอ กีวี่ แก้วมังกร สลับกันไป ให้ดื่มน้ำด้วยค่ะกระตุ้นการขับถ่าย

น้ำค่ะ ถ้าเริ่มให้กินข้าวแล้ว น้ำต้องอย่างน้อย 2-4oz ค่ะแม่

บดข้าวใส่อะไรบ้างแม่

1-2 อาทิตย์แรก ให้ทาน ข้าว+นม ข้าว+ไข่แดง ข้าว+ผลไม้ไปก่อนค่ะ ให้ลำไส้ได้ปรับตัว แล้วค่อยเพิ่มอย่างอื่นไป เดือนที่ 7 ค่อยเพิ่มส่วนผสมเป็น 3-5 อย่างและเริ่มเนื้อสัตว์ค่ะ