ขอปรึกษาค่ะ

ตอนนี้เพิ่งตรวจเจอว่าตัวเองตั้งครรภ์ หนูมีเรื่องจะปรึกษาค่ะพี่ หนูหนักใจมาก คือหนูเรียนเพิ่งจบป. ตรี แต่ยังไม่มีงานทำเนื่องด้วยติดโรคระบาดเลยมีหลายที่ไม่รับสมัครงาน แล้วเกิดท้อง หนูอายุ 23 ปี เเฟน ทำงานโรงงาน อายุ 23 ปี ค่ะ แต่ทางบ้านเขาไม่มีเงิน แต่พ่อแม่หนูพอมีพอกิน แต่หนูยังไม่ได้บอกฝ่ายหนูค่ะ แต่ฝ่ายชายรับรุ้ แต่ทางบ้านไม่ได้ช่วยเรื่องเงิน แต่ไม่สนับสนุนให้เอาเด็กออก หนูลำบากใจที่จะบอกพ่อแม่หนุมาก เขาเหนื่อยทำงานเพื่อหนู ? พี่พอมีวิธีการพูดให้เขาเข้าใจไหมค่ะ แต่หนูว่าถ้าโรคนี้หาย หนูสามารถทไงานหาเงินให้ตัวเองได้ค่ะ แต่ตอนนี้หนูก็ยังขอเขาอยู่ แต่พยายามจะไม่รบกวนเงินเขาแล้วตั้งแต่จบ จบมาได้ 1 เดือนแล้วค่ะ อยู่บ้านเฉยๆ ตั้งแต่ 1 มีค ค่ะพี่ นอนร้องไห้ทุกคืน ลำบากใจสุดๆเลยค่ะ ต้องบอกกับพ่อแม่อย่างไรดีค่ะ ??

78 ตอบกลับ

บอกเถอะคะ ยังไงก็ต้องบอก พ่อแม่ รักลูกทุกคน คุยกับท่านด้วยเหตุผล สุดท้ายแล้ว เค้าก็จะช่วยให้เราก้าวผ่านไปทุกๆ ปัญหา นะคะ

เค้าคงตกใจ​บ้าง​และ​ค่ะ แต่​หลานทั้งคน​ เค้าก้อยิ่ง​จะห่วง​ เรียน​ก็​จบแร้ว​ อนาคต​เพิ่ง​เริ่ม​ต้นค่ะ​ สู้​ๆค่ะ​

VIP Member

ค่อยๆบอกค่ะ พ่อแม่เราเองเข้าใจและเห็นใจเรามากที่สุดค่ะ เป็นกำลังใจให่นะค่ะ รวบรวมความกล้าแล้วบอกเลยค่ะ

บอกเถอะค่ะจะช้าจะเร็วยังไงเราก็ต้องบอกยุดีค่ะทั่นไม่อะไรมากหรอกคะยังไงก็ลูกแล้วก็หลานทั่นคะ

บอกเลยค่ะแม่ บ้านนี้เรียนจบพอดีเหมือนกัน บอกท่านตรงๆ ท่านไม่ว่าไรสักคำมีแต่จะหาของบำรุงมาให้

บอกเถอะค่ะ บางทีมันอาจจะไม่เลวร้ายอย่างที่คิดก็ได้ค่ะ นับวันท้องก็โต และต้องบำรุงนะคะ สู้ๆค่ะ

รีบบอกเถอ่ะค่ะ​ ท่านจะได้ช่วยแก้ปัญหา...ถ้าแม่เครียด​ ร้องไห้...ลูกในท้องก็มีอาการแบบแม่น่ะค่ะ

VIP Member

น้องบอกพ่อแม่เถอะค่ะ พ่อแม่น้องอาจจะผิดหวังบ้าง เสียใจบ้าง แต่ยังไงพ่อแม่ไม่ทิ้งเราหรอกค่ะ

บอกความจริงไปเลยค่ะ มันไม่แย่แบบที่เราคิดไว้หรอกค่ะ พลาดมาแล้วกลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว

บอกเถอะคะ....พ่อแม่เรารักเราที่สุดไม่มีใครอยากผิดพลาดหรอกคะทุกปัญหามีทางออกเสมอ...สุ้ๆนร้า