ตอนนี้น้องอายุ 2 เดือน 4 วัน เวลานอนกลางวันจะชอบดูดนิ้วหัวแม่มือ ดูดแล้วหลับคานิ้วเลย แต่ไม่ได้หิวนะคะเพราะป้อนนมแล้ว แบบนี้ผิดปกติมั๊ยคะ เป็นแค่ตอนจะนอนค่ะ

4 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

เป็นธรรมดาของทารกครับต้องอมนิ้วอมมือ เพื่อลูกทำอย่างนี้มีเหตุผลหลายอย่างหนึ่งเป็นการสำรวจร่างกายตัวเองขั้นต้น 2 เป็นการแสดงอารมณ์เป็นการปลดปล่อยอารมณ์ของลูกอย่างหนึ่งเค้าอาจจะเหงาหรืออยากหาอะไรอ้อมเล่นก็ได้ไม่ต้องแปลกใจครับขวบปีแรกลูกจะอมมืออมนิ้วอย่างนี้เสมอลูกผมไม่ได้อมนิ้วนะอมทั้งมือเลยกว่าจะหายก็เกือบขวบเลิกไปเองด้วยไม่ได้บังคับไม่เลิก ไม่ต้องแปลกใจครับเป็นเรื่องปกติ

อ่านเพิ่มเติม

มั้ยผิดค่ะแต่อย่าหั้ยดูดนิ้วบ่อยมากเกินปัยนะค่ะนิ้วมืออาจรีบและทำหั้ยเด็กเคยตัวด้ายค่ะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-38484)

เป็นพัฒนาการในช่วงวัยนี้ค่ะ ไม่ผิดปกตินะคะ

7y ago

ขอบคุณนะคะ กลัวเค้าจะติดเหมือนกันค่ะ