255 ตอบกลับ

ไม่โดนด่าหลอกค่ะ..6-7 สัปดาห์อัลตราซาวด์กำลังเห็นน้องเลยค่ะ..บ้านนี้ไปไว อัลตร้าซาวด์ยังเห็นแค่ถึงตั้งครรภ์เองค่ะ

ถ้าอายุครรภ์ยังน้อย หมอไม่ว่าค่ะ เพราะบางเคส 8 วีค ยังไม่เจอน้องค่ะ แต่ถ้าฝากเร็วได้ ก็จะเป็นผลดีกับแม่และลูกค่ะ

บ้านนี้ฝากอนามัยใกล้บ้านฟรีคะฝากเร็วจะได้ยาบำรุงไปทานคะ พอประมาณ8เดือนค่อยฝากพิเศษคะค่าฝากพิเศษไม่ถึงหมื่น

บ้านนี้ทราบว่าตั้งครรภ์ตอน 5-6 วีค แต่โควิดมา ซื้อยาบำรุงมากินเอง แต่ได้ไปฝากตอน 12w+4 หมอก็ดุนะคะ จริงๆห้ามเกิน 12 w ค่ะ

บ้านนี้เพิ่งรู้ว่าท้องตอน 2 เดือนกว่าแล้วนะคะ ไปฝากก็ 3 เดือนแล้วมั่ง 555 หมอไม่ด่าคะ แต่ถ้าท้องแก่แต่ไม่ฝากนี่สิ

ไม่ด่าค่ะอายุครรภ์เยอะก้จ่ะไดซาวดูหัวใจน้องได้ดีค้ะเเต่ถ้าช้าก้จ้ะไม่ดีอีกส่วนมากหมออยากไห้ฝากเร้วกันค่ะ

5555 คุณแม่อย่าคิดมากนะคะ 6-7 week ไม่ถือว่าช้านะคะ แม่บ้านนี้ก็ฝากตอน 7 วีคค่ะ แต่ควรฝากครรภ์ช้าสุดไม่เกิน 12 วีคนะคะ

อันนี้ฝากตอน7จะ8เดือนแล้วค่ะหมอไม่ด่า แต่ตอนคลอดโดนด่าค่ะเพราะตรวจเลือดมาเลือดซีดกินยาบำรุงเลือดไม่ทัน

ไม่นะค่ะ ที่อนามัยแถวบ้านเขียนว่าควรฝากก่อน12วีคค่ะ แต่ถ้าฝากเร็วเราจะได้โฟลิกมาบำรุงให้ลูกเราเร็วขึ้นค่ะ

โฟลิคไม่ได้ช่วยให้ลูกโตเร็วนะคะ แต่ป้องกันเด็กพิการ คุณหมอจะแนะนำให้กินตั้งแต่จะเริ่มเตรียมตัวตั้งครรภ์เลยค่ะ

ไม่น่ะ แต่ถ้าเราฝากไว้เราจะได้ รับยามาทานไว เราฝากตอน5wกว่าๆเอง หมอไม่ดุน่ะ ถ้าเราไปฝากช้าเราโดนแน่หมอดุ