น้ำหนักคุณแม่ช่วงตั้งครรภ์

ตอนนี้ท้องได้5เดือนแล้วค่ะ น้ำหนักขึ้น6กิโล ก่อนท้อง52ตอนนี้58แล้วค่ะ สอบถามแม่ๆหน่อยค่ะน้ำหนักใครขึ้นเยอะแบบนี้บ้างค่ะ ปกติรึเปล่าค่ะ?

น้ำหนักคุณแม่ช่วงตั้งครรภ์
198 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

บ้านนี้ก่อนท้องหนัก70 แล้วแพ้ท้องนน.ลดมาเหลือ64 ปัจจุบันท้อง6เดือน นน.ก้ยัง64ไม่ขึ้นเลยค่ะ แต่หมอก็บอกลูกสมบูรณ์ปกติดีค่ะ

บ้านนี้ท้อง6เดือนขึ้น4โล แต่ท้อง1-5 เดือนลด มาขึ้นทีเดวช่วงท้อง6เดือนหมอไห้ควบคุมอาหารกลัวเป้นเบาหวานต้องท้องจร้

บ้านนี้7เดือนแล้วคะ ก่อนท้อง นน.58 พอท้องแล้วลดลงมาเหลือ54 จนตอนนี้ นน.แค่58.7 เองคะ ท้องเล็กกว่าคุณแม่อีกคะกังวลมาก

ก่อนท้อง70ค่ะ ตอนนี้21w ขึ้นมาเกือบ3โลค่ะ พวกขนม ของหวาน น้ำหวาน ของทอด แม่ทานน้อยมากค่ะ กินไม่กี่คำนานๆที

Post reply image

ของเราได้4เดือนค่ะ จากน้ำหนักก่อนจั้งครรภ์อยู่ที่ 46 กิโล ตอนนี้4 เดือน อยู่ที่51กิโลจ้า ขึ้นมา5กิโลค่ะ

VIP Member

* เราก็6ค่ะ จาก49เป็น55แง้ว 22+4วีค แต่ไม่ได้ดูบวมงับ น้ำหนักลูกก็ปกติตามเกณฑ์ค่ะ คุณหมอก็ไม่ได้ว่าอะไร

ไม่เยอะหรอกค่ะ บางคนเขาขึ้นกัน10กว่า20กว่าโล. แม่อย่าห่วงสวยนะ อย่าห่วงเรื่องหุ่นต้องกินบำรุงลูก

VIP Member

ปกตินะคะ คุณหมอบอกว่า รวมๆ แล้วระหว่างตั้งครรภ์ถึงตอนคลอด น้ำหนักขึ้นประมาณ 10-12กก. คือกำลังดีค่ะ

4เดือนขึ้นมา7โลค่ะ 😅😅 ช่วงแพ้ท้องแรกๆน้ำหนักลดเยอะมากแต่ก็ขึ้นเร็วหลังจากหายแพ้ค่ะ

ตอนนี้ท้องได้4เดือน นนก่อนท้อง56ตอนนี้49เองแต่น้องแข็งแรงดีค่ะแอบกังวลนิดๆน้ำหนักลงเยอะ