คนท้องอยากระบาย

ตอนนี้ท้องอยู่ อายุครรภ์ประมาณ5เดือน รู้สึกอารมณ์แปรปรวน บางทีก็รู้สึกรักแฟนมาก บางครั้งก็งอนแต่ไม่บ่อย แต่เมื่อไหร่แฟนพูดอะไรที่เราไม่พอใจหรือแสดงอาการว่าไม่พอใจเราจะเสียใจมากและก็ร้องไห้ หลังจากร้องไห้เขาก็ดูไม่ค่อยสนใจ เขาไม่สนใจสาเหตุที่เราร้องไ้ห้เลย พูดเปลี่ยนเป็นเรื่องอื่น ทำให้เรายิ่งเสียใจและร้องไห้กว่าเดิม ทำให้เรารู้สึกไม่มีค่าไม่มีความสำคัญกับเขาเลย บางทีก็คิดว่าอยู่ไปเหมือนคนไร้ค่า และลูกคนโตอายุ4ขวบ บางครั้งเราแอบร้องไห้แต่ลูกมาเจอ เราก็พยายามหยุดร้องแต่ลูกก็รับรู้ว่าแม่กำลังร้องไห้ ลูกมาคอยเช็ดน้ำตาและคอยถามว่าแม่เป็นอะไร ทำให้เรายิ่งร้องไห้ ยิ่งทำให้รู้สึกว่าความรักและเป็นห่วงถ้าเขามีให้เรา เราสามารถรับรู้ได้ด้วยการกระทำจริงๆ ซึ่งเรารับรู้ไม่ได้เลยจากคนที่เป็นสามีหรือพ่อของลูก (หากอ่านแล้วงงหรือสับสนขออภัยด้วยนะคะ พิมพ์ตามความรู้สึกตอนนี้ ร้องไห้ไปพิมพ์ไป)

33 ตอบกลับ

เป็นฮอร์โมนค่ะ เค้าปกติเป็นคนขี้น้อยใจ พอท้องมันเลยยกกำลังล้านเลย นิดหน่อยก็ร้องไห้ แค่แฟนจะออกไปทำงานนี่ยังร้องเลย รู้สึกเหงา รู้สึกหว้าเหว่ กว่าแฟนจะได้ไปทำงานเดินเข้าเดินออกหลายรอบเลยค่ะ เดี๋ยวก็ผ่านไปค่ะ

เราก็เป็นเหมือนกันค่ะ รู้สึกน้อยใจแฟนมากแม้แต่เรื่องเล็กๆน้อยๆอารมณ์อ่อนไหวมากค่ะ บางทีก็มีบ่นบ้างเวลาแฟนไม่สนใจเค้าก็เหมือนจะเบื่อๆ พยายามจะไม่น้อยใจแล้วแต่ทำยากมากค่ะ🥲

เปนเหมือนกันคะ แต่แฟนเรามักจะโอ๋ๆแล้วก็บอกอย่าเครียดมากเดียวกระทบถึงลูกในท้อง เค้าไม่ใช้พ่อแท้ของลูกในท้องเค้าก้ดูเปนห่วงเรา คุณแม่อย่าเครียดมากนะคะ ยิ้มคะ

VIP Member

เป็นค่ะแฟนพูดอะไรกระทบจิตใจนิดหน่อยก็จะรู้สึกว่าเสียใจมากค่ะบางทีก็นอนร้องไห้จนเเฟนตกใจต้องรีบหันมา กอดมาขอโทษ​อารมณ์​ตอนนี้คือ ขี้น้อยใจมากค่ะ😂😂

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ บางทีสามีก็โอ๋ บางทีสามีก็ว่าให้ แต่เป็นไม่บ่อยค่ะ ระงับอารมณ์ไว้ เดียวก็ดีขึ้นค่ะคุณแม่☺️☺️

เป็นค่ะ เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย ขี้น้อยใจไม่มีเหตุ แต่ดีหน่อยแฟนเข้าใจ ส่วนมากเค้าจะปรับตัวเข้าหาเองมากกว่า

เป็นเหมือนกันเป๊ะเลย แต่เราบอกเค้าตรงๆหลังจากร้องไห้ ว่าช่วงนี้sensitive อย่าพูดไรไม่ดี

แม่ทำใจให้สบายนะคะ อย่ากังวลไปเลยค่ะ บางทีมันเป็นอารมณ์คนท้อง เป็นกำลังใจให้ค่ะ

VIP Member

นี่เป็นเหมือนกันค่ะ พยายามหาวิธีแก้ทุกอย่าง จนตอนนี้ร่างกายแย่มากๆ เพราะคิดเยอะ

เป็นเหมือนกัน เราขี้น้อยใจมากแต่ดีที่แฟนยังปลอบและพาไปหากิจกรรมทำให้คลายกังวล